Jump to content

ติวเข้ม....ก่อนสอบนักบินร่มบิน

- - - - -

• ตอบกระทู้ได้เฉพาะสมาชิก
มีการตอบกระทู้นี้ 59 ครั้ง

เกรียงศักดิ์ ทองระย้า

Beginner

การศึกษาของนักบินร่มบินในประเทศไทย มาจากครูการบินทั้งในประเทศและต่างประเทศ แต่การออกใบอนุญาตนักบินกรมฯก็ยังมีหน้าที่สอบให้ท่านเมื่อท่านสอบผ่านแล้วก็จะออกใบอนุญาตนักบินให้ท่าน.....ปกติแล้วกรมฯต้องประกาศแนวทางวัดความรู้ท่านให้ชัดเจนเพื่อที่ท่านจะได้หาตำรามาอ่านก่อนไปสอบ......แต่กรมก็ไม่ได้กำหนดให้ท่าน...การติวครั้งนี้มีจุดประสงค์ให้ท่านมีความรู้เพื่อเป็นแนวทางการสอบ.....การสอบวัดผลจะมีทั้งหมด 40 ข้อ ท่านต้องทำให้ได้อย่างน้อย 28 ข้อ หรือสอบให้ได้ 70 % แต่ทางที่ดีต้องทำให้ชัวๆๆ 30 ข้อขึ้นไปครับ
การติวครั้งนี้คงไม่ได้รวมเป็นหมวดหมู่เท่าทีควร.....นึกอะไรได้ก็อธิบายนะครับ....ไม่เข้าใจอะไรก็ถามมาได้ตอนนี้นะครับ...ตอนสอบเขาห้ามถาม....วันนี้เราลองเริ่มกันสัก 2 - 3 เรื่องดีไหมครับ

นักบินร่มบินก่อนทำการบินท่านต้องตรวจอะไรบ้าง.....นักบินทุกท่านทราบดีและท่องจนขึ้นใจแล้ว.....ต้องมีเอกสารและสิ่งที่กำหนดตามพรบ.การเดินอากาศ พ. ศ. 2497 มาตรา 16 ห้ามมิให้ผู้ใดนำอากาศทำการบินเว้นแต่มีสิ่งเหล่านี้อยู่กับอากาศยาน(ร่มบิน)นั้น คือ
1.ใบสำคัญการจดทะเบียน
2.เครื่องหมายสัญชาติและทะเบียน และแผ่นแสดงเครื่องหมายอากาศยาน(ของร่มเรามีที่ปีกและโลหะติดที่โครงร่ม)
3.ใบสำคัญสมควรเดินอากาศ
4.สมุดปูมเดินทาง
5.ใบอนุญาตผู้ประจำหน้าที่แต่ละคน (ใบอนุญาตนักบินและเป็นสมาชิกชมรม/สมาคม ที่กรมฯรับรองข้อบังคับ)
6.ใบอนุญาตเครื่องวิทยุสื่อสาร ถ้ามีเครื่องวิทยุสื่อสาร
7.ใบอนุญาตใช้อากาศยานส่วนบุคคลและได้ทำประกันภัยบุคคลที่สามไว้แล้วครับ

ก่อนขึ้นทำการบินได้ตรวจสอบแล้วว่าบินขึ้น/ลงในสนามบินที่มีใบอนุญาต...ไม่เคยไปบินขึ้น/ลงที่่อื่น...
เพื่อปฎิบัติตาม พรบ.การเดินอากาศ พ. ศ. 2497 มาตร 17 ห้ามมิให้อากาศยานใช้ที่หนึ่งที่ไดเป็นที่ขึ้นลงนอกจากสนามบินอนุญาต หรือที่ขึ้นลงชั่วคราวของอากาศยานที่ได้รับอนุญาตหรือที่รัฐมนตรีประกาศกำหนด...

ท่านรู้จัก "เส้นชยา" ไหมครับ เส้นชยา คือ เส้นที่ลากจากชายหน้าปีกไปชายหลังปีก มุมระหว่างเส้นชยาและลมสัมพัทธ์ที่รู้จักกันดี เรียกว่า มุมปะทะ
แล้วรู้ไหม มุมที่เกิดจากเส้นชยาทำกับพื้นดิน เรียกว่าอะไรเอ่ย เรียกว่า มุมเด็ค
การบินที่ท่านต้องระวังเพราะทำให้เกิดอาการร่วงหล่น.....เนื่องมาจาก....มุมปะทะมากเกินจุดวิกฤต
อากาศยานอื่นๆ(เครื่องบิน) มี 3 แกนตัดกันที่จุดศูนย์กลางของแรงดึงดูด แต่ของร่มบิน มี 4 แกน 2 แกนปีก 1 แกนลำตัว และ 1 แกนตั้ง
ท่านดูร่มของท่านสิว่า ชายหน้าปีกของร่ม อยู่ที่ไหน เห็นเขาบอกว่า ด้านหน้าของปีก บริเวณปากเซลล์
ถามร่มร่อนหน่อยครับ ส่วนประกอบของร่มร่อน เช่น ตัวร่ม สายร่ม เป็นต้น ส่วนไหนที่ไม่ช่วยในการบินและยังทำให้เกิดแรงต้าน คือ สายร่ม
ทุกท่านคงเคยเห็นเครื่องบิน มีส่วนประกอบหลักที่สำคัญคือ ปีก ลำตัว พวงหาง เครื่องยนต์ และฐานล้อ แต่ของร่มร่อนมีอะไรที่แตกต่างอย่างเห็นได้ชัด เท่าที่ผมเห็น ร่มร่อนไม่มีพวงหาง ฐานล้อ และเครื่องยนต์
หลายท่านคงเคยใช้หรือเคยเห็น GPS นิยมใช้กันเพื่อบินเดินทาง ความเร็วที่บอก เป็นความเร็วอะไรทราบกันไหม เป็น ความเร็วภาคพื้น
แล้ว GPS บอกอะไรให้เรารู้บ้าง เคยเอามาดูและเคยใช้ตอนบินเครื่องบิน บอกตำแหน่งที่อยู่ ความเร็วภาคพื้น ความสูง และเวลา

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 11 มีนาคม 2013 - 10:46 AM.

• Mommam., pannavej, dear12 and 3 others like this

Dragonfly

Dragonfly

Student

อ่านแล้วยังงงๆครับ ถ้ามีรูปประกอบ จักขอบพระคุณมากครับ :mrgreen:
  • pannavej likes this

Beginner

อ่านแล้วยังงงๆครับ ถ้ามีรูปประกอบ จักขอบพระคุณมากครับ :mrgreen:

ตอนนี้ทำงานอยู่ครับมีเวลาน้อย.....เห็นด้วยควรมีรูป...ผมยังเล่นเว็บไม่เก่ง....ใครแนบรูปเป็นช่วยนำรูปมาลงด้วย....ช่วยผมหน่อยครับ...สิ่งอื่นที่ควรปรับปรุงบอกมาได้ครับ....ขอขอบคุณ คุณSakda ครับ

NU_HINO

NU_HINO

Graduate

• Locationร่มบินสมุทรปราการ
ดีมากเลยครับพี่กรียงศักดิ์จะได้เตรียมตัวอ่านก่อนก่อนที่จะไปสอบหลังจากที่ได้คุยกับพี่เกรียงศักดิ์ที่สนามป่าโมกแล้วพี่บอกให้มาเช้าๆจะได้ติวเข้มกันก่อนแต่ถ้าติวในเวปก่อนก็ดีครับไปถึงก็ติวกันอีกเล็กน้อยก็สอบเลย ดีครับผมเองก็เริ่มลืมแล้วหลังจากสอบไปแล้วเมื่อสองปีที่แล้วครับ :grin:

Beginner

ดีมากเลยครับพี่กรียงศักดิ์จะได้เตรียมตัวอ่านก่อนก่อนที่จะไปสอบหลังจากที่ได้คุยกับพี่เกรียงศักดิ์ที่สนามป่าโมกแล้วพี่บอกให้มาเช้าๆจะได้ติวเข้มกันก่อนแต่ถ้าติวในเวปก่อนก็ดีครับไปถึงก็ติวกันอีกเล็กน้อยก็สอบเลย ดีครับผมเองก็เริ่มลืมแล้วหลังจากสอบไปแล้วเมื่อสองปีที่แล้วครับ :grin:

การติวทางเว็บก็ยังเข้าไม่ถึงทุกท่าน....เพราะเดี๋ยวนี้หลายชมรมมีเว็บเป็นของตัวเอง....ช่วยแนะนำเพื่อนๆอ่าน....หรือแนะนำให้เว็บอื่นนำไปลงได้ก็ดีครับ...ที่อ่างทองเราก็จะติวให้อีกครั้งครับ.....ผมเป็นห่วงหลายท่านที่เดินทางมาไกลกลัวเดินทางมาไม่ทันติวครับ.....จึงคิดว่าถ้าผมเสียสละเวลาเพื่อท่านสักนิดก็จะเป็นประโยชน์ต่อชาวร่มบิน....ขอขอบคุณคุณ NU HINO ครับ
  • pannavej and Flyman like this

Beginner

ท่านทราบไหมว่า...เครื่องบินที่บินเชิดหัว มีแนวโน้มจะเกิดอาการร่วงหล่นได้ง่าย การบินร่มบินก็เช่นเดียวกันเป็นเพราะจุดศูนย์กลางของแรงกด อยู่คล้อยไปด้านหลังของจุดศูนย์กลางของแรงดึงดูด
ครูคงสอนเรามาว่า แรงสัมพัทธ์ที่เกิดจากปีก มักเกิดในแนวตั้งฉากกับ ลมสัมพัทธ์
คงจำกันได้นะ หลักของเบอนูลลี่ คือ การเคลื่อนที่ผ่านผิวบนของปีกมีความเร็วมากกว่า ทำให้แรงกดน้อยกว่า
ท่านที่บิน ร่มบินมีวิธีวิ่งขึ้น 2 แบบ คือการวิ่งไปข้างหน้า กับ หันหน้าเข้าหาร่ม เมื่อตั้งร่มเสร็จแล้วจึงกลับหลังหันใช้ในกรณีที่ ความเร็วลมเกิน 6 ไมล์ ใช่ไหมครับ
ร่มเราซื้อมาราคาแสนแพง ร่มทำด้วยไนล่อน เคลือบน้ำยา มีอายุใช้งาน 300 - 500 ชั่วโมง ถ้าดูแลรักษาหรือใช้ไม่ถูกต้อง อายุการใช้งานอาจเหลือเพียง ครึ่งเดียว
เวลาเราซ่อมร่มเราจะเคยได้ยิน คำว่า " RIB STOP " หมายความว่า ไม่ลุ่ย แต่ไม่ได้หมายความว่าจะ หยุดการฉีกขาด แต่การฉีกขาดจะเพิ่มทีละน้อย ต้องคอยระวังสังเกตทุกครั้งก่อนและหลังทำการบิน
แล้วคำว่าทอร์ค ( TORQUE ) คืออะไรทราบไหมละ มีความหมายว่า แรงที่ทำให้เกิด หรือ พยายามให้เกิดการหมุน

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 11 มีนาคม 2013 - 10:47 AM.

• Mommam., Jules Rimet, pannavej and 2 others like this

Beginner

ต่ออีกนิด

ท่านที่บินเป็นแล้วคงทราบว่า ท่าบินที่ใช้บินพื้นฐานของร่มบิน มีท่า บินตรง - บินระดับ ท่าเลี้ยว ท่าไต่และท่าร่อน(ลดระดับ)
กรมอุตุฯจะประกาศเรื่องดินฟ้าอากาศแต่แล้วก็มาถึงลม ท่านรู้ไหมอะไรเป็นสาเหตุของลม ผมว่าทุกคนรู้ ความกดอากาศต่างกัน
ชั้นบรรยากาศ นั้นมีอยู่ สามชั้น แต่ ลม ฟ้า อากาศ ที่เกิดขึ้นมักอยู่ในชั้น อะไรเอ่ย โทรโปสเฟียร์ ที่เราบินกันใช่มัย
หรืออีกนัยหนึ่งก็คือ ชั้นบรรยากาศที่นักบินใช้บินเป็นปกติ เรียกว่า โทรโปสเฟียร์
ถามเรื่องลมต่อดีกว่า ในเวลากลางวัน จะเกิดลมทะเลพัดเข้าหาฝั่ง เราเรียกว่า ลมทะเล อย่าท่องดังเดี๋ยวลูกได้ยิน
ท่านเคยได้ยินไหม ยิ่งสูงยิ่งหนาว ที่เขาพูดมันเป็นจริงครับ เมื่อความสูงเพิ่มขึ้น อุณหภูมิจะลดลง อัตารลดมาตรฐานทุก 1,000 ฟุตของอากาศแห้งประมาณ เท่าไรครับ 2 องศาเซลเซียส ตอนบินลองถือปรอดขึ้นไปวัดดูสิ....แต่เขาให้ร่มบินสูงห้ามเกิน 1000 ฟุต นะอย่าลืม....แต่ก็ต้องดูแต่แห่งเช่มสนามบินเขามีจำกัดความสูงไว้หรือไม่....บินผ่านบริเวรไหนต้องศึกษาครับ
ตอนเด็กๆครูสอนว่า ส่วนผสมของบรรยากาศที่อยู่เหนือโลกโดยประมาณ ร้อยละ 78 ได้แก่ ถ้าจำไม่ผิด ไนโตรเจน ใช่ไหมครับ
ฟังข่าวพยากรณ์อากาศ เรียก " ไล่ช้าง " หรือ " ฝนซู่ " สิ่งที่ท่านต้องระวังคือ จะมีอะไรตามมา ต้องระวังจะมี ลมกระโชกอาจตามมา
ท่านคงทราบดีแล้วนะครับว่า องค์ประกอบอุตุพื้นฐาน ที่ทำให้เกิดพื้นที่ความกดอากาศสูงและความกดอากาศต่ำคือ....อุณหภูมิ
ร่มร่อนคงรู้จัก กระแส " เทอร์มอล " มักเกิดในห้วงเวลาที่ร้อนจัดระหว่างวัน ตอนไหนกี่โมงครับ บ่าย 2 โมง ( 14.00 น.)
เวลาเราเห็น เมฆ " คูมิวลัส " ท้องฟ้าใส ฐานเมฆประมาณ 3,000 ฟุต แสดงว่าอะไรครับ แสดงว่า ทัศนวิสัยดี ลมแรง ฝนอาจตก
นักบินสามารถประมาณความเร็วลมได้จาก " มาตราโบฟอร์ต " ถ้าใบไม้และต้นไม้ กิ่งไม้ขนาดเล็กเครื่อนที่สม่ำเสมอ ถุงลมเหยียดตรง แสดงว่าความเร็วลม คือ 7 - 10 ไมล์ทะเล

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 11 มีนาคม 2013 - 10:50 AM.

• Mommam., Jules Rimet, pannavej and 4 others like this

Beginner

บินร่มก็มีความเร็วมากมายเข้ามาให้เราปวดหัวเช่น ความเร็วลม คือ อัตราการไหลของกระแสอากาศผ่านจุดที่กำหนดให้มีหน่วยวัดเป็นไมล์ทะเลเมื่อสังเกตเห็นเมฆฝนคูมิวโลนิมบัส ควรหลีกเลี่ยงระยะอย่างต่ำที่สุด นึกออกไหมครับ บอกให้ก็ได้ 20 ไมล์
ตอนนี้ฤดูอะไรนะ ฝน ร้อน หนาว ท่านรู้ไหม ลมตามฤดูกาลที่เกิดในประเทศไทย คือ ลมมรสุมตะวันออกเฉียงเหนือ และ ลมตะวันตกเฉียงใต้
ท่านที่ไปเที่ยวภาคเหนือในฤดูหนาวท่านก็จะเห็นหมอกตอนเช้า ท่านทราบไหมว่า เมฆและหมอก เกิดจากการกลั่นตัวของหยดน้ำเหมือนกัน แตกต่างกันที่ อะไรทราบไหมครับ แตกต่างกันที่ หมอกอยู่ติดพื้นโลกสูงไม่เกิน 50 ฟุต

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 11 มีนาคม 2013 - 10:51 AM.

• Mommam., KAI+, pannavej and 2 others like this

Gin Thailand

Gin Thailand

Professor

ใครที่กำลังจะไปสอบ อ่านแล้วท่องจำเลยครับ

ครูใหญ่มาติวเข้มแล้ว

GIN & ITV & SOL Gliders & THOR Polini & TOP 80 Paramotor Thailand Dealer

เว็บขายพารามอเตอร์ http://thaiparamotor.siam2web.com/
ขายร่ม GIN http://thaiparaglider.siam2web.com

ติดต่อ 0898116700 พล

Line ID :  jompol_jp

art

art

Beginner

• LocationBKK
ผมช่วยเพิ่มเติมรูปภาพให้นะครับพี่เกรียงศักดิ์ เกี่ยวกับเส้นชยา
สำหรับผู้ที่จะไปสอบขอให้ฝึกฝน อ่านและหาข้อมูลให้มากๆเพื่อที่ตัวเราจะได้ทำข้อสอบได้ เวลาได้License มาก็จะภูมิใจในศักดิ์และสิทธิ์ของนักบินตามกฎหมายนะครับ

Attached Thumbnails

• 2013-01-30 12.03.31.png
  • 2013-01-30 12.04.00.png

• Mommam., dear12 and NU_HINO like this
Powerplay Thailand
081-649-1348(art)

Beginner

ขอบคุณ คุณart มากที่ช่วยลงภาพประกอบ...มาต่อกันดีก่วา
จำได้ไหมครับครูสอนว่า เมื่อสูงขึ้น อุณหภูมิลดลง ความกดอากาศลดลง และมีอะไรลดอีกอันเอ่ย ความหนาแน่นของอากาศลดลงด้วย ใช่ไหมครับ
ตอนท่านบินร่มบินไปบางที่ มีลมแรงเวลาบินผ่านเครื่องกีดขวาง เช่น ตึกใหญ่ หรือ ป้ายโฆษณาขนายใหญ่ สิ่งที่ต้องระวัง คือ TURBULENCE หรือที่เราเรียกว่า กระแสอลวน
ครูร่มบินท่านสอนว่าตอน ก่อนทำการบินลง เราสามารหาทิศของลมได้จาก การสังเกตดู ถุงลม ควันไฟ ยอดไม้ / หลังจากตรวจดูที่ลงแล้ว เมื่ออยู่เหนือจุดลง เลี้ยว 360 องศา เช็คได้จากอาการเซของร่มก็จะรู้ทิศทางลม
ลืมบอกตอนวิ่งขึ้น สำคัญเดี๋ยววิ่งไม่ขึ้น ที่สำคัญคือ ระยะทางในการวิ่งขึ้น ขึ้นอยู่กับ อุณภูมิ ความเร็วลม ความสูงสนามบิน สภาพสนาม พื้นที่ลาดเอียง น้ำหนักของเครื่องยนต์...นึกได้เท่านี้
ร่มบินและพาราเพลน จำกันได้ไหมครับ ในข้อบังคับ กบร. 70 กำหนดให้ทำการบินเหนือพื้นที่ไม่เกินเท่าไร ชวยกันจำนะครับ ท่องไว้นะ 1,000 ฟุต
ต่อด้วย ห้ามบินร่มบินและพาราเพลนเมื่อความเร็วลมเกิน 10 ไมล์ทะเล และ ห้ามบินร่มร่อนและแฮงไกลเดอร์เมื่อความเร็วลมเกิน 15 ไมล์ทะเล
กบร. 70 ชื่อเต็มคือ ข้อบังคับของคณะกรรมการการบินพลเรือน ฉบับที่ 70 ข้อ 5.2 กฎการบิน ห้ามมิให้นักบินร่มบินทำการบิน เมื่อมีความเร็วลมเกิน เท่าไรเอ่ย เมื่อกี้บอกไปทีแล้วเมื่อมีความเร็วลมเกิน 10 ไมล์ทะเล
กบร. 70 ข้อ 5.2 กฎการบิน ( 9 )ให้นักบินร่มบินบินได้ คือ ต้องไปอ่านดูนะครับ ตอนนี้บอกให้ก่อน ต้องทำการบินเฉพราะในเวลาที่ดวงอาทิตย์ขึ้นจนถึงเวลวดวงอาทิตย์ตก และมีทัศนวิสัยไม่ต่ำกว่า 3 กิโลเมตร

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 11 มีนาคม 2013 - 10:52 AM.

• Mommam., KAI+, dear12 and 3 others like this

Beginner

การติวอาจไม่เป็นแต่ละวิชา....และวันนี้เวลาน้อย....ถ้าใครสงสัยอะไรก็ถามมา...ถ้าผมยังไม่มีเวลาตอบ...แต่ท่านไดรู้คำตอยช่วยตอบแทนได้เลยครับ....ขอบคุณครับ

NU_HINO

NU_HINO

Graduate

พี่เกรียงศักดิ์ครับผมว่ากระทู้นี้น่าจะปักหมุดไว้ดีกว่านะครับผมไม่อยากให้กระทู้ดีๆและเป็นความรู้มันหล่นไปไกลครับ

Tor'_Rat_Ree

Professor

สงสัย 2 ข้อครับผม เรื่องร่มบินห้ามบินสูงเกินกี่ฟุตครับ เห็นสองข้อนี้ไม่ตรงกันครับ ขอบคุณครับ

1. ท่านเคยได้ยินไหม ยิ่งสูงยิ่งหนาว ที่เขาพูดมันเป็นจริงครับ เมื่อความสูงเพิ่มขึ้น อุณหภูมิจะลดลง
อัตารลดมาตรฐานทุก 1,000 ฟุตของอากาศแห้งประมาณ เท่าไรครับ 2 องศาเซลเซียส
ตอนบินลองถือปรอดขึ้นไปวัดดูสิ....แต่เขาให้ร่มบินสูงห้ามเกิน 500 ฟุต นะอย่าลืม

2. ร่มบินและพาราเพลน จำกันได้ไหมครับ ในข้อบังคับ กบร. 70 กำหนดให้ทำการบินเหนือพื้นที่ไม่เกินเท่าไร
ช่วยกันจำนะครับ ท่องไว้นะ 1,000 ฟุต

ท่อง ท่อง ท่อง ท่อง ท่อง ท่อง ท่อง ท่อง_ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ จำ จำ จำ จำ จำ จำ จำ จำ จำ จำ จำ จำ

-------------------------------------------------------------------------------

บินตามฝัน

ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา...      จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว...

ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร... แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ.....

-------------------------------------------------------------------------------

Beginner

สงสัย 2 ข้อครับผม เรื่องร่มบินห้ามบินสูงเกินกี่ฟุตครับ เห็นสองข้อนี้ไม่ตรงกันครับ ขอบคุณครับ

1. ท่านเคยได้ยินไหม ยิ่งสูงยิ่งหนาว ที่เขาพูดมันเป็นจริงครับ เมื่อความสูงเพิ่มขึ้น อุณหภูมิจะลดลง
อัตารลดมาตรฐานทุก 1,000 ฟุตของอากาศแห้งประมาณ เท่าไรครับ 2 องศาเซลเซียส
ตอนบินลองถือปรอดขึ้นไปวัดดูสิ....แต่เขาให้ร่มบินสูงห้ามเกิน 500 ฟุต นะอย่าลืม

2. ร่มบินและพาราเพลน จำกันได้ไหมครับ ในข้อบังคับ กบร. 70 กำหนดให้ทำการบินเหนือพื้นที่ไม่เกินเท่าไร
ช่วยกันจำนะครับ ท่องไว้นะ 1,000 ฟุต

ท่อง ท่อง ท่อง ท่อง ท่อง ท่อง ท่อง ท่อง_ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ จำ จำ จำ จำ จำ จำ จำ จำ จำ จำ จำ จำ

ขอบคุณ คุณTOR RATREE
เขียนเพลินไปนิด ขอแก้ไขครับ ร่มบินและพาราเพลน จำกันได้ไหมครับ ในข้อบังคับ กบร. 70 กำหนดให้ทำการบินเหนือพื้นที่ไม่เกินเท่าไร.........ช่วยกันจำนะครับ ท่องไว้นะ 1,000 ฟุต......ถูกต้องครับ.....คือผมมีอดีตฟังใจอยู่กับการบินแล้วเครื่องตกที่อ่างเก็บน้ำบางพระ จ.ชลบุรี ที่สนามบินนั้นมีสองสนามบินอยู่ใกล้กัน กรมฯจึงกำหนดให้สนามบินอุลตร้าไล์ที่ผมไปบิน ต้องบินห้ามสูงเกิน 500 ฟุต ตอนกรมฯสอบสวนผมกับนักบินว่าตอนเกิดเหตุเครื่องยนต์ดับบินสูงเท่า.....ต้องตอบให้ตรงกันทั้งนักบินและผมคือ 500 ฟุต....อันนี้เลยขออธิบายอย่างนี้ครับ.. ร่มบินและพาราเพลนในข้อบังคับ กบร. 70 กำหนดให้ทำการบินเหนือพื้นที่ไม่เกิน 1,000 ฟุต ก็จริงแต่ท่านต้องศึกษาด้วยว่าสนามบินที่ท่านบินเขากำหนดให้บินได้สูงไม่เกินเท่าไร.....เพราะอาจใกล้สนามบินอื่น....อยู่หัวสนามบินเป็นต้น
มีท่านไหนพบข้อผิดพลาดก็บอกมา....คือเมื่อวานเร่งพิมพ์ให้เส็รจ.....เพราะใกล้วันสอบเข้ามาแล้วครับ....รีบทำให้ท่านหวังว่าท่านคงให้อภัยนะครับ
  • Mommam. and เอก ป่าโมก like this

Beginner

ท่านที่เคยอ่านแล้ว....กรุณาอ่านอีกครั้ง....เพราะผมได้แก้ไขและเพิ่มเติมครับ.....และกระทู้นี้อ่านกันเงียบๆก็ดีครับ....ผมไม่แน่ใจกรมฯรู้แล้วจะเปลียนแนวข้อสอบหรือไม่......คุณ NU HINO คงเข้าใจผมนะ....ที่ผมคิดไว้ก็คือจะช่วยให้มีการจัดสอบให้ครบสี่ภาคในประเทศไทย....และถ้าเราช่วยกันเงียบๆไว้กรมฯไม่เปลี่ยนแนวข้อสอบ.....ภาคอื่นที่สอบหลังเขาก็จะอ่านเอาความรู้.....จากกระทู้นี้ไปเป็นแนวทางในการดูหนังสือ....ท่านต้องการให้อธิบายเรื่องอะไรบอกมาครับ....ผมกำลังจะดำเนินการสร้างแนะแนวครูร่มบินให้ดำเนินการสอนให้เป็นมาตรฐานเดียวกันทั่วประเทศ....ก็คงต้องลงอีกกระทู้หนึ่ง....ผมไม่ได้เป็นนักบินมิบังอาจไปสอนครูการบินท่านหลอกครับ.....แต่ที่ผมจะเขียนก็คือกฎหมายเขาเขียนไว้ว่าอย่างไร....ไม่ปฎิบัติแล้วเดือดร้อนหรือไม่....การขอ การออกใบอนุญาต ทำอย่างไร...ค่าธรรมเนียมเท่าไร.....ติดต่อที่ไหน....มีสอบที่ไหน.....ตรวจร่มที่ไหน.....คือเป็นทั้งความรู้และข่าววงการบิน.....ถามตอบคุยกันกับเกรียงศักดิ์ฯดีไหมครับ....ถ้าดีช่วยผมตั้งชื่อกระทู้ด้วยครับ

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 28 กุมภาพันธ์ 2013 - 10:01 AM.

• Dragonfly likes this

Beginner

ข่าวดีครับ.....กรมการบินพลเรือน....ตอบหนังสือชมรมอ่างทองมาแล้วครับ.....ให้จัดสอบได้ สอบใบอนุญาตน้กบินร่มบิน/ร่มร่อน/พาราเพลน/แฮงไกลเดอร์สอบวันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2556 เวลา 11.00 น.
ณ โรงเรียนชุมชนเทศบาลวัดป่าโมกฯ(ท.1) อำเภอป่าโมก จังหวัดอ่างทองผู้ขอสอบต้องส่งเอกสารคำร้อง(ใบสม้ครสอบ) และชำระค่าธรรมเนียม ภายในว้นศุกร์ที่ 15 กุมภพันธ์ 2556ชมรมอ่างทองจะรีบลงแบบพิมพ์ที่ต้องกรอก.....ให้ท่าน (ส่งเอกสารและค่าธรรมเนียม อย่างไร ขอเป็นวันจันทร์...รอคุณวัยชัยฯ จนท.กลับจาก ตป.ก่อนครับ )สำหร้บค่าธรรมเนียมในการสอบ คนละ 500.00บาท

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 28 กุมภาพันธ์ 2013 - 10:02 AM.

Professor

ขอบคุณ คุณTOR RATREE
เขียนเพลินไปนิด ขอแก้ไขครับ ร่มบินและพาราเพลน จำกันได้ไหมครับ ในข้อบังคับ กบร. 70 กำหนดให้ทำการบินเหนือพื้นที่ไม่เกินเท่าไร.........ช่วยกันจำนะครับ ท่องไว้นะ 1,000 ฟุต......ถูกต้องครับ.....คือผมมีอดีตฟังใจอยู่กับการบินแล้วเครื่องตกที่อ่างเก็บน้ำบางพระ จ.ชลบุรี ที่สนามบินนั้นมีสองสนามบินอยู่ใกล้กัน กรมฯจึงกำหนดให้สนามบินอุลตร้าไล์ที่ผมไปบิน ต้องบินห้ามสูงเกิน 500 ฟุต ตอนกรมฯสอบสวนผมกับนักบินว่าตอนเกิดเหตุเครื่องยนต์ดับบินสูงเท่า.....ต้องตอบให้ตรงกันทั้งนักบินและผมคือ 500 ฟุต....อันนี้เลยขออธิบายอย่างนี้ครับ.. ร่มบินและพาราเพลนในข้อบังคับ กบร. 70 กำหนดให้ทำการบินเหนือพื้นที่ไม่เกิน 1,000 ฟุต ก็จริงแต่ท่านต้องศึกษาด้วยว่าสนามบินที่ท่านบินเขากำหนดให้บินได้สูงไม่เกินเท่าไร.....เพราะอาจใกล้สนามบินอื่น....อยู่หัวสนามบินเป็นต้น
มีท่านไหนพบข้อผิดพลาดก็บอกมา....คือเมื่อวานเร่งพิมพ์ให้เส็รจ.....เพราะใกล้วันสอบเข้ามาแล้วครับ....รีบทำให้ท่านหวังว่าท่านคงให้อภัยนะครับ

ขอบคุณรับ พี่ เกรียงศักดิ์ ชัดแจ้งครับผม

บินตามฝัน

ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา...      จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว...

ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร... แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ.....

LEX PARINYA

LEX PARINYA

Newbie

มีอะไรสงสัยก็ถามมาได้ครับ
  • NU_HINO likes this

NU_HINO

NU_HINO

Graduate

ท่านที่เคยอ่านแล้ว....กรุณาอ่านอีกครั้ง....เพราะผมได้แก้ไขและเพิ่มเติมครับ.....และกระทู้นี้อ่านกันเงียบๆก็ดีครับ....ผมไม่แน่ใจกรมฯรู้แล้วจะเปลียนแนวข้อสอบหรือไม่......คุณ NU HINO คงเข้าใจผมนะ....ที่ผมคิดไว้ก็คือจะช่วยให้มีการจัดสอบให้ครบสี่ภาคในประเทศไทย....และถ้าเราช่วยกันเงียบๆไว้กรมฯไม่เปลี่ยนแนวข้อสอบ.....ภาคอื่นที่สอบหลังเขาก็จะอ่านเอาความรู้.....จากกระทู้นี้ไปเป็นแนวทางในการดูหนังสือ....ท่านต้องการให้อธิบายเรื่องอะไรบอกมาครับ....ผมกำลังจะดำเนินการสร้างแนะแนวครูร่มบินให้ดำเนินการสอนให้เป็นมาตรฐานเดียวกันทั่วประเทศ....ก็คงต้องลงอีกกระทู้หนึ่ง....ผมไม่ได้เป็นนักบินมิบังอาจไปสอนครูการบินท่านหลอกครับ.....แต่ที่ผมจะเขียนก็คือกฎหมายเขาเขียนไว้ว่าอย่างไร....ไม่ปฎิบัติแล้วเดือดร้อนหรือไม่....การขอ การออกใบอนุญาต ทำอย่างไร...ค่าธรรมเนียมเท่าไร.....ติดต่อที่ไหน....มีสอบที่ไหน.....ตรวจร่มที่ไหน.....คือเป็นทั้งความรู้และข่าววงการบิน.....ถามตอบคุยกันกับเกรียงศักดิ์ฯดีไหมครับ....ถ้าดีช่วยผมตั้งชื่อกระทู้ด้วยครับ

เข้าใจแล้วครับผม

มีผู้ใช้งาน 0 ท่าน กำลังดูหัวข้อนี้

มีสมาชิก 0 ท่าน, ไม่ใช่สมาชิก 0 ท่าน, และไม่ต้องการเปิดเผยตัว 0 ท่าน กำลังใช้งานเว็บในขณะนี้