Jump to content

จดทะเบียนร่มบิน

- - - - -

• ตอบกระทู้ได้เฉพาะสมาชิก
มีการตอบกระทู้นี้ 35 ครั้ง

พาราแมวส์

พาราแมวส์

พาราแมวส์

ต่อใบสมควรเดินอากาศที่ อ.ป่าโมก มีผู้ใดได้รับใบตัวจริงจากกรมการบินฯ ส่งมาบ้างแล้วครับ

แก้ไขโดย พาราแมวส์, 26 มีนาคม 2013 - 12:29 PM.

...อย่าทิ้งกันนะ ....เดี๋ยวหลง...!!!!

พาราแมวส์

พาราแมวส์

พาราแมวส์

ใบสมควรเดินอากาศ ที่ไปทำการต่ออายุที่ อ.ป่าโมก ได้รับเรียบร้อยแล้วครับ ขอขอบพระคุณเจ้าหน้าที่กรมการบินพลเรือน ที่อำนวยความสะดวกครับ
...อย่าทิ้งกันนะ ....เดี๋ยวหลง...!!!!

เกรียงศักดิ์ ทองระย้า

Beginner

ช้าไปหน่อยก็ขออภัยแทนกรมฯด้วยครับ......ไม่ทราบท่านที่ขอสอบใบอนุญาตนักบินได้รับกันบ้างหรือยังครับ

Neung_SRB

Neung_SRB

Advanced Member

ได้รับโทรศัพท์จากทางกรมฯเมื่่อวันจันทร์ที่ผ่านมา (1 เม.ย.) ว่าทางกรมฯจะจัดส่งให้ทางไปรษณีย์ครับ
  • Dragonfly likes this

TURTLE

TURTLE

Beginner

เปิดอีกเมื่อใหล่ ครับ

TURTLE

TURTLE

Beginner

เปิดอีกเมื่อใหล่ ครับ

Beginner

ถ้าท่านอยู่ใกล้กรมฯ(ซอยสวนพลู สาทร)เขารับจดให้ทุกวันครับ....ตจว.ก็รอทางภาคใต้ครับ.....สอบใบอนุญาตนักบินกรมฯเปิดสอบทุก 3 เดือน

TURTLE

TURTLE

Beginner

ขอบคุณ ครับ พี่แล้วเราต้องงเอาไรไปบ้างครับผม
  • Sak lp likes this

Beginner

จดทะเบียน
1.สำเนาบัตรประชาชน
2.สำเนาทะเบียนบ้าน
3.หลักฐานการซื้อขาย(ถ้ามี) ถ้าไม่มีหลักฐานการซื้อขายไปเอาแบบพิมพ์ที่กรมฯ เซ็นรับรองตัวเองได้มาอย่างถูกต้อง
4.ค่าธรรมเนียมการจดทะเบียน 1,000.00บาท/ค่าใบสำคัญสมควรเดินอากาศ 500.00บาท รวม 1,500.00บาท
5.ร่ม(ปีก)และโครงพร้อมเครื่องยนต์
สอบถามหรือนัดตรวจ โทร 02 286 0530 / 02 286 0923

kasame

kasame

Professor

• Locationttm.
เรียนถามพี่เกรียงศักดิ์ครับ ขณะนี้ทางชมรมหลายชมรมที่ได้ไปสอบได้รับใบอนุญาติกันแล้วหลายท่าน
แต่มีพี่ๆๆทางกทม.หลายท่านที่ไปสอบยังไม่ได้รับเลยครับ จะสอบถามหรือติดต่อกับใครได้บ้าง
ขอบคุณครับ

แก้ไขโดย kasame, 22 เมษายน 2013 - 02:43 PM.

Beginner

ติดต่อคุณวันชัยฯ ได้โดยตรงนะครับ โทร 089 446 2777 หรือ 02 286 0530 เมื่อวันพฤหัสที่ 18 เม.ย. ผมเข้าติดต่อกรมฯ ถามหาคุณวันชัยฯไม่อยู่ไปต่างประเทศ....กลับเมื่อไรไม่ได้คำตอบ....คงเป็นอาทิตย์หน้าครับ.....งานคุณวันชัยแกมากจริงๆๆ.....โทรถามดูนะครับ

kasame

kasame

Professor

• Locationttm.
ขอบคุณครับ

TURTLE

TURTLE

Beginner

ท่าจะไปขอใบอนุญาต ผมอยู่ สมุทรสาคร ต้องโทรสอบถามก่อน ใช้ใหม ครับ แล้ว เบอร์ โทร ของกรมเบอร์ไรครับ
แล้ว ต้องไปเป็นกลุ่มรึเปล่า ครับขอบคุณ ครับ

Beginner

ถ้าจะไปรับใบอนุญาตนักบินและ/หรือใบทะเบียน....โทรไปก่อนดีก่วาครับ...เบอร์กรมฯฝ่ายทะเบียน 02 286 0530 (โทรไม่ค่อยติดพยายามนิด....โทรเบอร์ตรงคุณวัยชัยฯสดวกก่วาครับ 089 446 2777 ถ้าไม่โทรถามก่อนแล้วเขาส่งทาง ป.ณ.มาให้แล้วจะเสียเวลาเดินทางกันนะครับ

tana 2015

tana 2015

ร่มบินต่างประเทศเขาจดทะเบียนกันไหมครับ ร่มบินต่างประเทศเขามีใบสมครเดินอากาศไหมครับ ถ้ากรมเข้ามาเข้มงวดขนาดนี้ เหมือนจราจรที่บ้านผม แล้วร่มบินในประเทศไทยหรือนักบินไหม่ๆจะกล้าเข้ามาเล่นหรือครับ ร่มบินจะพ้ฒนาต่อไปหรือ ใหนว่ากรมจะส่งเสริมการบินพารามอเตอร์  ร่มบินไม่ใช่เครื่องบินนะครับ ควรมีแค่จดทะเบียนสัญชาติเวลาเดินทาง และใบอณุญาตินักบินก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ ไม่ใช่ไม่มีอะไรพร้อมแล้วบินไม่ได้  ศักดิ์ ของการบิน พารามอเตอร์ให้บินแค่1000ฟุต แต่จะต้องให้ไปเสียภาษีเท่ากับเครื่องบินที่เขาบินเป็นหมื่นฟุตผมว่าไม่แฟครับ ต้องปรับรื้อกฎหมายที่นำมาควาบคุมการบินพารามอเตอร์กันใหม่ครับ

การจดทะเบียนร่มบิน ควรจะต้องไปจดในจังหวัดนั้นๆ แต่ละจังหวัดก็ให้ ผอ.สนามบินแต่ละจังหวัดรับผิดชอบไป รวมถึงการเสียภาษีหรือต่อใบอณุญาติ  อย่างนี้จะเป็นการง่ายกับร่มบิน   ที่บ้านผมมีจักยาน ผมไม่เห็นต้องไปต่อภาษี แต่มอไซด์ ผมต้องไปต่อภาษี และรถปิกอับ  จักยานผมปั่นรอบบ้อนสนุกแล้วผมก็กลับบ้าน  ร่มบินก็เทียบเท่าจักยานละครับ บินรอบบ้าน รอบสนามแล้วก็กลับบ้านอาบน้ำนอน  มอไซด์ผมขี่ไปในตัวจังหวัดได้ ก็เหมือนกับ อุลตราไล้ที่บินไปได้ไกล จะต้องมีใบอนุญาติที่มากขึ้น  ปิกอับก็เปรียบได้กับเครื่องบินเล็ก จะต้องครบทุกอย่างเหมือนท่านสาทะยายมาละครับ   จะทำอะไรทางกรมควรถามนักบินบ้าง ไม่ใช่เอากฏหมายมาขู่กันอย่างนี้มันไม่ยุติธรรมกับร่มบินอย่างผมครับ   

แก้ไขโดย tana2011, 05 ธันวาคม 2014 - 10:15 PM.

tana 2015

tana 2015

จดทะเบียนร่มบิน

อด๊ตเป็น จนท.กรมฯ .....ต้องขอแนะนำ.....การเป็นเจ้าของร่มบิน....ทราบ ที่ให้จดทะเบียนเพื่อเก็บภาษี เพื่อนำมาลงโทษเมื่อมีความผิด....เป็นเจ้าของอะไรเมื่อมีคนอื่นทำผิดในของๆเรา ร่มบินเหมือนกันครับ.....ถ้าคุณเป็นเจ้าของมันแล้ว.....คุณไม่ดำเนินการให้มีเอกสารทุกอย่างให้ครบ.....มันก็บินไม่ได้.....แล้วต้องมีอะไรบ้างละ
1. ใบสำคัญการจดทะเบียน
2. ใบสำคัญสมควรเดินอากาศ
3.ใบให้ใช้อากาศยานส่วนบุคคล(ต้องมีประกันภัยบุคคลที่สามด้วย)
4. ใบอนุญาตนักบินฯ(และท่านต้องเป็นชมาชิกชมรมหรือสมาคมที่กรมฯรับรองข้อบังคับ)
5. ใบอนุญาตสนามบิน(ที่ขึ้นลงชั่วคราว)
6. บินเดินทาง/แข่งขัน/บินหมู่ (ต้องขออนุญาตกรมฯ)

1 ใบสำคัญการจดทะเบียน   การจดทะเบียนก็เหมือนกับการแสดงสัญชาติของร่มบิน เป็นสิ่งที่นักบินทุกท่านอยากจดอยู่แล้วแต่ว่าจดแล้วนักบินจะได้

สิทธิอะไรบ้างครับ เช่นร่มบินที่มีทะเบียน สามารถนำมาบิน ขึ้นหรือลง ในสนามบินได้  อย่างนี้ถือว่าสมควรจดครับ จดแล้วยังต้องไปแอบบินขึ้นลงอยู่

กลางทุ่งนา อย่างนี้ จะจดไปทำไม

2  ใบสมควรเดินอากาศ   อันนี้ไม่ควรมาบังคับกับร่มบินเป็นอย่างยิ่ง  สมควรหรือไม่สมควรนักบินเขาดูออกครับ ร่มขาดๆนักบินเขาไม่ดันเอาไปบินอยู่แล้ว ถ้าจดแล้วร่มบินที่จดใบสมควรเดินอากาศเกิด ร่มบินตกลงมาเสียชีวิต ทางกรมจะชดใช้อะไรให้เขาจะรับผิดชอบใหมครับ..

เครื่องยนต์ที่ชอบดับกลางอากาศ นักบินเขาดูแลอยู่แล้ว ถึงแม้ว่าเครื่องดับกลางอากาศ นักบินก็สามารถบังคับร่มให้ลงสู่ที่ปลอดภัยได้อยู่แล้ว

ใบสมควรเดินอากาศ เขาใช้บังคับกับเครื่องบินเท่านั้น  เพราะเครื่องบินถ้าเครื่องยนต์ดับกลางอากาศ ในระดับสูงเป็นหมื่นๆฟิต นักบินไม่สามารถจะมาแก้

ตัวได้ใหม่เหมือนร่มบินครับ  ฉนั้นจึงมีกฎหมายพิเศษมาควบคุมเครื่องบินโดยเฉพราะ

3 ใบให้ใช้อากาศยานส่วนบุคคล   ร่มบินไม่ใช่อากาศยานส่วนบุคคล ครับ  มันเป็นอากาศยานเพื่อการกีฬาครับ มันจะเอามาควบคุมกันได้อย่างไร

4  ใบอณุญาตินักบิน  ควรเป็นใบอณุญาติบักบิน ร่มบินเพื่อการกืฬา ครับ //ไม่ใช่ออกมาปนกัน หมด

5  ใบอณุญาติสนามบิน    แล้วร่มบินไปขอ เคยได้สักสนามไหมครับ

6   บินเดินทาง/แข่งขัน    บินเดินทาง เครื่องบิน ต้องไปขอที่กรมไหมครับ  ส่งไฟร์แพลนที่สนามบินหรือขอ ที่สนามบินนั้นๆ ก็น่าจะเพียงพอแล้วเวลาที่

ร่มบินจะบินเดินทาง 

ผมขอฝากไว้แค่นี้ละครับ  ใครจะโกรธจะด่าผม ว่าไม่ให้เกรียติ ท่านเกรียงศักดิ์ ก็ไม่เป็นไรครับผมพร้อมรับคำด่า  แต่ว่าถึงเวลาแล้วที่เราจะต้องเอาความจริงมาพูดกัน   ไม่ใช่เอากฎหมาย 2497 หรือกฏหมายที่ล้าสมัย ที่เขียนขึ้นโดยยังไม่มีพารามอเตอร์แต่ มาบังคับใช้กับพารามอเตอร์ มันไม่ยุติธรรม

กับคนที่บินพารามอเตอร์อยู่ แล้ว มาจับเขาติดคุกติดตะรางครับ  ไม่ยุติธรรมเลย หรือจะถือว่า ตัวเองถือกฏหมายอยู่ในมือแล้วจะทำอะไรก็ได้อย่างนั้นหรือ.......แล้วพารามอเตอร์ อนาคตข้างหน้าจะเป็นอย่างไร   เพราะอย่างนี้หละคนไทยจึงคิดทำอะไรไม่เป็นเหมือนฝรั่ง เพราะมัวแต่มากดหัวกันอยู่อย่างนี้งัย

แก้ไขโดย tana2011, 05 ธันวาคม 2014 - 10:25 PM.

มีผู้ใช้งาน 0 ท่าน กำลังดูหัวข้อนี้

มีสมาชิก 0 ท่าน, ไม่ใช่สมาชิก 0 ท่าน, และไม่ต้องการเปิดเผยตัว 0 ท่าน กำลังใช้งานเว็บในขณะนี้