Jump to content

จดทะเบียนร่มบิน

- - - - -

• ตอบกระทู้ได้เฉพาะสมาชิก
มีการตอบกระทู้นี้ 35 ครั้ง

เกรียงศักดิ์ ทองระย้า

Beginner

จดทะเบียนร่มบิน

อด๊ตเป็น จนท.กรมฯ .....ต้องขอแนะนำ.....การเป็นเจ้าของร่มบิน....ทราบ ที่ให้จดทะเบียนเพื่อเก็บภาษี เพื่อนำมาลงโทษเมื่อมีความผิด....เป็นเจ้าของอะไรเมื่อมีคนอื่นทำผิดในของๆเรา ร่มบินเหมือนกันครับ.....ถ้าคุณเป็นเจ้าของมันแล้ว.....คุณไม่ดำเนินการให้มีเอกสารทุกอย่างให้ครบ.....มันก็บินไม่ได้.....แล้วต้องมีอะไรบ้างละ
1. ใบสำคัญการจดทะเบียน
2. ใบสำคัญสมควรเดินอากาศ
3.ใบให้ใช้อากาศยานส่วนบุคคล(ต้องมีประกันภัยบุคคลที่สามด้วย)
4. ใบอนุญาตนักบินฯ(และท่านต้องเป็นชมาชิกชมรมหรือสมาคมที่กรมฯรับรองข้อบังคับ)
5. ใบอนุญาตสนามบิน(ที่ขึ้นลงชั่วคราว)
6. บินเดินทาง/แข่งขัน/บินหมู่ (ต้องขออนุญาตกรมฯ)
เป็นต้น

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 20 มิถุนายน 2014 - 09:14 AM.

• Flyman and Phechet Korat like this

kasame

kasame

Professor

• Locationttm.
เครื่อง ร่ม ทางกรมน่าจะให้สักสามปีขึ้นไปนะครับปีเดียวเร็วมาก ขอบคุณครับ

NU_HINO

NU_HINO

Graduate

• Locationร่มบินสมุทรปราการ

เครื่อง ร่ม ทางกรมน่าจะให้สักสามปีขึ้นไปนะครับปีเดียวเร็วมาก ขอบคุณครับ

ผมว่าน่าจะห้าปีดีกว่าครับพี่บัง :D

Beginner

เห็นด้วยครับห้าปี.....แต่ใน พรบ.การเดินอากาศ กำหนดไว้ 1 ปีครับ.....เรามาว่าทีละใบกันดีกว่า.....ว่าใบไหนอายุเท่าไร.....ที่มาเป็นอย่างไร.....ส่วนค่าธรรมเนียมใบละเท่าไร.....ต่ออายุทำอย่างไรก็ว่ากันอีกที 
1. ใบสำคัญการจดทะเบียน...จดครั้งเดียวไม่หมดอายุ....ถ้าไม่ได้เปลียนเจ้าของ.
     1.1แต่เป็นอันใช้ไม่ได้(ตามภาษากฎหมาย...ภาษาชาวบ้านก็หนดอายุนะแหละ).....คือถ้าท่านปล่อยให้......ใบสำคัญสมควรเดินอากาศหมดอายุเกิน 6 เดือน....ท่านต้องเสียเงินจดทะเบียนใหม่ครับ......(ถ้าสังเกตุป้ายวงกลมรถยนต์เราไม่ไปต่อก็เสียค่าปรับนิดหน่อยแต่ของเครื่องบินต้องจดทะเบียนใหม่)....ดังนั้นเมื่อท่านจดทะเบียนแล้วก่อนครบปีต้องนำร่มบินมาให้กรมฯตรวจเพื่อออกใบสำคัญสมควรเดินอากาศทุกๆปี....ถ้าขาดอย่าให้เกิน 6 เดือน
1.2แต่เป็นอันใช้ไม่ได้....เมื่อเปลียนเจ้าของ....เช่นท่าน ขาย ยกให้ มอบให้ คนอื่น....ท่าน(คนชื้อ)ต้องเสียเงินจดทะเบียนใหม่ครับ....มีหลายข้อแต่ที่ต้องจดใหม่ก็ 2 ข้อ
2. ใบสำคัญสมควรเดินอากาศ....อายุ 1 ปี...สำหรับร่มบิน อุลตร้าไลท์ ตอนที่แก้กฎหมายกันครั้งใหญ่เมื่อสาม สี่ ปีที่แล้วทางพวกจนท.กลุ่มสมควรเดินอากาศรวมทั้งผมเห็นว่า.....จำนวนอากาศยาน(เครื่องบิน)เพิ่มขึ้นในแต่ละปีเพิ่มขึ้นมาก......กรมไม่มีงบประมาณเพิ่มจำนวน จนท.ได้....กรมฯจึงได้เสนอให้ตรวจสภาพอากาศยานทุกลำ 5 ปีครั้งเพื่อออกใบสำคัญสมควรเดินอากาศ....ทำเรื่องส่งกระทรวงคมนาคม....กระทรวงเสนอกฤษฎีกา แต่ผลการพิจารณาของกฤษฎีกากำหนดให้ตรวจร่มบินและอุลตร้าไล้ท์ทุกปี ( 1 ปี )...เครื่องบินทุก 3 ปี...มันเป็นกฎหมายใหญ่แก้ได้แต่ใช้เวลานานมากครับ....กรมฯเองก็ขอแก้ไปแล้วผลที่ออกมาก็เป็นอย่างที่เห็น.....กรรม

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 20 มิถุนายน 2014 - 09:14 AM.

• Dragonfly likes this

kasame

kasame

Professor

ขอบคุณครับพี่เกรียงศักดิ์ รอศึกษาต่อครับพี่.....................เพราะเวลามีก็หลายใบเหมือนกันครับจะพกก็ไม่ไหวกลัวหาย
ผมใช้ถ่ายเอกสารเก็บไว้กับรถเลยครับ

pooksky fly100

pooksky fly100

Advanced Member

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ :-P

Phechet Korat

Phechet Korat

Expert

เปรียบเสมือนรถยนต์ครับ ต้องจคทะเบียนต่อภาษี สอบใบอณุญาติขับขี่ และขับขี่ตามกฏหมายบังคับ
หากเกิดเหตุต้องสอบสวนที่มาของเหตุ เพื่อความเป็นระเบียบของสังคมมันเลยต้องมีข้อบังคับ อันนี้ต้องเข้าใจ
  • เอก ป่าโมก likes this
อยากบินได้...ไปโคราช
085-2761818 :cool:
phechat@hotmail.com
http://www.facebook.com/profile.php?id=100005065686530

Beginner

ใครจะมาสอบ....ควรอ่านกระทู้ " ติวเข้ม สอบนักบินร่มบิน "....อ่านติวเข้มแล้วแสดงความคิดเห็นกันบ้างเด้อ

Beginner

ขอบคุณครับพี่เกรียงศักดิ์ รอศึกษาต่อครับพี่.....................เพราะเวลามีก็หลายใบเหมือนกันครับจะพกก็ไม่ไหวกลัวหาย
ผมใช้ถ่ายเอกสารเก็บไว้กับรถเลยครับ

ขอชี้แจงด้านกฎหมายการเดินอากาศ....พรบ.พศ.2497 มาตรา 16 ห้ามผู้ใดทำการบินยกเว้นมีสิ่งเหล่านี้อยู่ในอากาศยาน 1. ใบสำคัญการจดทะเบียน 2. ใบสำคัญสมควรเดินอากาศ 3.ใบให้ใช้อากาศยานส่วนบุคคลบอนุญาตนักบินฯ4. ใบอนุญาตนักบินฯ และอีก 2 -3 อย่าง ตามกฎหมายบอกต้องพกขณะบิน (เผื่อบินไปเจอเทวดาท่านขอตรวจขึ้นมาเดียวจะโดนจับเด้อ).....อันนี้ว่าตามกฎหมายนะครับ....เราก็บอกว่าในร่มบินไม่มีที่เก็บ.....เทวดาจะขอค้นในกระเป๋าเสื้อ/กางเกง....คงพบเบอร์โทรเด็ก....ท่านก็จะบอกว่าทีอย่างนี้ทำไมพกได้...สำเนาถ่ายไว้ที่บ้าน เก็บไว้ในรถ ตัวจริงต้องพกติดตัวตลอดเวลาที่บิน ตัวปลอมแอบพาไปเที่ยวลับหูลับตาคนครับ ....พอก่อนนะครับเขียนร่มบินไหมไปลงที่ร่ม.....ร่อน

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 30 มกราคม 2013 - 10:44 AM.

• asia_ozone likes this

kasame

kasame

Professor

ขอชี้แจงด้านกฎหมายการเดินอากาศ....พรบ.พศ.2497 มาตรา 16 ห้ามผู้ใดทำการบินยกเว้นมีสิ่งเหล่านี้อยู่ในอากาศยาน 1. ใบสำคัญการจดทะเบียน 2. ใบสำคัญสมควรเดินอากาศ 3.ใบให้ใช้อากาศยานส่วนบุคคลบอนุญาตนักบินฯ4. ใบอนุญาตนักบินฯ และอีก 2 -3 อย่าง ตามกฎหมายบอกต้องพกขณะบิน (เผื่อบินไปเจอเทวดาท่านขอตรวจขึ้นมาเดียวจะโดนจับเด้อ).....อันนี้ว่าตามกฎหมายนะครับ....เราก็บอกว่าในร่มบินไม่มีที่เก็บ.....เทวดาจะขอค้นในกระเป๋าเสื้อ/กางเกง....คงพบเบอร์โทรเด็ก....ท่านก็จะบอกว่าทีอย่างนี้ทำไมพกได้...สำเนาถ่ายไว้ที่บ้าน เก็บไว้ในรถ ตัวจริงต้องพกติดตัวตลอดเวลาที่บิน ตัวปลอมแอบพาไปเที่ยวรลับหูลับตาคนครับ ....พอก่อนนะครับเขียนร่มบินไหมไปลงที่ร่ม.....ร่อน

ชัดเจนมากเลยครับขอบคุณมากๆ

แก้ไขโดย kasame, 30 มกราคม 2013 - 10:29 AM.

Beginner

ท่านที่่จะจดทะเบียนร่มบินโปรดอ่านและทบทวนด้วยตัวท่านเองในข้อความต่อไปนี้
ข้อดีในการจดทะเบียน
1. ท่านได้เป็นเจ้าของร่มบินที่ถูกต้องตามกฎหมาย.....มีหมายเลขทะเบียนเช่น U - T07 ติดที่ปลายปีกและเครื่องยนต์
2. เมื่อมีการฝ่าฝืนความผิดอันอื่น......ก็จะไม่ต้องรวมโทษที่ได้จดทะเบียนแล้ว

ข้อเสีย
1. เสียค่าธรรมเนียม

2. เมื่อเวลาไปบินที่ห้ามบิน ...หรือไปบินแล้วมีใครแจ้งกรมฯ....เมื่อเขาได้รับความเดือดร้อนโดยที่ท่านไม่รู้ตัว....เขาก็จะแจ้งไม่ผิดตัวกรมฯก็จะเรียกท่านไปสอบสวน

3. ถ้าท่านปล่อยหรือลืมต่อใบสำคัญสมควรเดินอากาศให้ขาดอายุเกิน 6 เดือน....ท่านต้องเสียเงินจดทะเบียนใหม่

4. ปีกร่มของท่านเมื่อติดหมายเลขทะเบียนแล้วให้คนอื่่นนำไปบิน/ให้ยืม/ขาย แล้วท่านไม่ได้ลอกทะเบียนออกท่านอาจจะโดนสอบสวนในกรณีมีคนแจ้งว่าร่มบินทะเบียนของท่านไปทำผิด....ทางที่ดีต้องใจแข็งอย่าให้ยืมและแกะหมายเลขทะเบียนออกก่อนขาย.....อันนี้สำคัญมากครับ

5. หมายเลขทะเบียนที่โครงเครื่องยนต์ที่เป็นแผ่นเหล็กต้องมี....และเมื่อขายต้องแกะของท่านเก็บไว้นะครับ

6. ถ้าท่านจดทะเบียนอย่างเดียวท่านก็ยังมีความผิดอยู่ดี.....ถ้าท่านไม่มีใบสำคัญสมควรเดินอากาศ...หรือปล่อยให้ใบสำคัญสมควรเดินอากาศหมดอายุหรือไม่ต่ออายุใบสำคัญสมควรเดินอากาศ(ต้องต่อทุกปีเหมือนกับรถยนต์ต้องต่อป้ายวงกลม)

7. จดทะเบียนแล้วไม่ขอ....ใบอนุญาตให้ใช้อากาศยานส่วนบุคคล...และไม่ทำประกันภัยบุคคลที่สาม...โทษแรงมาก ปรับไม่เกิน หนึ่งแสนบาท จำคุกไม่เกิน 5 ปี หรือทั้งจำทั้งปรับ

8. ร่มบินของเราให้คนอื่นยืมบิน....เขาตกมาตายท่านต้องมีความผิด....ต้องรับโทษถานะเจ้าของ

9. ถ้าท่านไปบินที่ขึ้นลงที่ไม่ใช่สนามบินหรือที่ขึ้นลงชั่วคราว.....ท่านก็มีความผิด.......มีคนแจ้งหมายเลขทะเบียนท่าน.....ต้องระวังโทษหนักนะครับ

นึกได้ 9 ข้อเสียแล้วถ้ายังมีอีกก็จะบอกใหม่ครับ

เมื่อเกิดเรื่องกรมฯจะแจ้ง ตร. ....ตร.มีหมายเรียกท่านมาสอบสวน.....ตร. ส่งสำนวนการสอบสวนให้อัยการฟ้องท่าน......อัยการพิจารณาส่งฟ้องศาล......ศาลพิจารณาลงโทษท่านตาม พรบ.การเดินอากาศ (ไม่จดทะเบียน ปัรบไม่เกิน สองหมื่นบาท จำคุกไม่เกินหกเดือน หรือทั้งจำทั้งปรับ)และบวกกับกระธงอื่นๆที่ท่านทำผิด......ครับ

ตอนนี้มีคดีเกิดขึ้นจริงที่โคราช.....ผมได้ขออนุญาตท่านที่โดนดำเนินการชั้นอัยการส่งฟ้องศาล....มาเป็นตัวอย่างถึงความเดือดร้อน....ไม่เกิดเรื่องไม่เป็นไร....แต่ถ้าเกิดเรื่องแล้วนั้น.....ร่มบินที่ท่านรักมันจะทำให้เรานอนไม่หลับ...แล้วมีเวลาจะเล่ารายละเอียดของเรื่องนี้ให้ท่านอ่านนะครับ

ผมเองไม่ได้คัดค้าน.....ที่ท่านจดทะเบียนร่มบิน.....แต่ขอเตือนสติท่านก่อนจดทะเบียน.....เหมือนกับท่านเป็นเจ้าของรถยนต์ท่านต้องรับผิดชอบในรถยนต์ที่ท่านเป็นเจ้าของ.....ก็คิดให้ดีก่อนจดทะเบียน.....ว่าท่านจะต้องดำเนินการ.....ให้มีใบอนุญาตอื่่นๆให้ครบด้วย...ครับ

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 27 กุมภาพันธ์ 2013 - 11:13 AM.

• Dragonfly likes this

Beginner

สำหรับท่านที่จะสอบนักบิน....ต้องส่งเงินชำระค่าสอบให้กรมฯผ่านธ.กรุงไทย....ภายใน 15 ก.พ. 56

Beginner

วันนี้ วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2556เป็นวันสุดท้าย ที่ท่านต้องรีบตัดสินใจสมัครสอบโดยการชำระเงินค่าสอบให้กรมฯ......ผ่านธนาคารกรุงไทย.....ก่อนธนาคารปิดทำการในวันนี้
ถ้าท่านสมัครไม่ทันในวันนี้ผมไม่สามารถช่วยท่านได้นะครับ

เพราะเป็นเรื่องระหว่างกรมฯกับตัวท่าน.....
รีบรวบรวมรายชื่อและสำเนาสลิปจ่ายเงินของธนาคารส่งทาง ป.ณ. EMS. ลงทะเบียนให้กรมฯหลังจากชำระเงินภายในวันนี้.......ส่วนมากมีปัญหาที่จะรอ กันครับ

ยอดสมัครสอบตอนนี้ร่มบินประมาณ 100 ท่าน อุลตร้าไลท์ 10 ท่าน (รับแจ้งทางโทรศัพย์)

ท่านที่จะนำร่มมาจดทะเบียนได้โทรถามผมมีปัญหาคือไม่ค่อยเข้าใจว่าจะทำอย่างไร.....ขอตอบทีละปัญหานะครับ

1. เคยมีร่มจดทะเบียนและมีใบสำคัญสมควรเดินอากาศนานแล้ว(และยังใช้บินอยู่จนถึงขณะนี้)
----ให้ท่านตรวจดูใบสำคัญสมควรเดินอากาศ ถ้าขาดอายุเกิน 6 เดือน ต้องจดทะเบียนและออกใบสมควรเดินอากาศใหม่
----แต่ถ้าใบสำคัญสมควรเดินอากาศ ไม่ขาดอายุ หรือขาดอายุไม่เกิน 6 เดือน ก็นำร่มมาให้ตรวจเพื่อต่ออายุใบสำคัญสมควรเดินอากาศ

2. ขายร่มไปแล้วแต่เคื่รองยังอยู่.....หรือขายเครื่องไปแล้วปีกยังอยู่ หรือขายไปแล้วทั้งหมด
----ท่าน ก็ตรวจเอกสารทั้ง 2 อย่างตามข้อ 1 ก่อนถ้าใบสำคัญสมควรเดินอากาศ ถ้าขาดอายุเกิน 6 เดือน ต้องจดทะเบียนและออกใบสมควรเดินอากาศใหม่
----ท่านที่ต้องใช้ทะเบียนเดิมเช่น....U - B07 ท่านต้องแจ้ง จนท. เพื่อตรวจสอบ
----ท่านที่ขายปีก....อย่าลืมแกะสติกเก้อที่ปีกออกก่อน....เพราะถ้าคนที่ซื้อต่อไปนำไปบินที่ผิดกฎหมาย....ท่านจะเดือดร้อน
----ท่าน ที่ซื้อปีกมาใหม่.....ก็นำมาจดทะเบียนได้.....ก่อนติดสติ๊กเก้อที่ปีกต้อง ตรวจสอบกับ จนท.ก่อนว่า เรายังใช้ทะเบียนเดิมได้หรือไม่
----ท่านที่ขายเครื่องยนต์....ให้แกะแผ่นเหล็กที่มีหมายเลขทะเบียนออกไว้นำมาใช้ติดกับโครงแท่นเครื่องยนต์ใหม่

3. ซื้อมาใหม่หมดทั้งปีกทั้งเครื่องยนต์ ก็นำมาจดได้โดยจะใช้ทะเบียนเดิมหรือทะเบียนใหม่ก็แจ้งความประสงค์กับ จนท.
----ก็ ยังมีปัญหา...บางท่านบอกลืมแกะแผ่นเหล็กที่โครงไว้.....อันนี้คำตอบก็คือทำ ใหม่แล้วก็ติด....ที่ปีกก็ติดสติกเก้อให้ตรงกับที่แท่นเครื่อง

มีปัญหาอะไรก็ถามมานะครับ....โทรถาม 086 635 8964

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 15 กุมภาพันธ์ 2013 - 11:13 AM.

Beginner

สำหรับท่านที่ชำระเงินค่าสอบผ่านธนาคารวันนี้ ( 15 ก.พ. 56 ) โปรดทราบ

ท่านต้องพิมพ์หรือเขียนชื่อผู้สมัครสอบให้ชัดเจนให้ครบตามจำนวนที่จ่ายเงินและสำเนาสลิปจ่ายเงินของธนาคาร

ใส่ซองส่งให้กรมฯ ทาง ป.ณ. EMS. ลงทะเบียน ภายในวันนี้....ขอย้ำ...ส่งภายในวันนี้

Beginner

ณะนี้กรมได้แจ้งว่า....จดหมายของท่าน....ที่ลงทะเบียนหรือ EMS. ที่ส่งให้กรมฯได้รับน้อยซึ่งช้ามาก....และบางส่วนยังไม่ได้รับ

กรมฯ ได้รับเงินจากท่านทางธนาคารแล้ว.....แต่ยังออกใบเสร็จรับเงินไม่ได้เพราะไม่ ได้รับรายชื่อ.....จึงขอความร่วมมือจากท่านช่วยดำเนินการดังนี้

ส่ง FAX (โทรสาร) 02 286 2913

ส่งถึง คุณวันชัย ฯ โดยส่งข้อความ

ให้พิมพ์หรือเขียนชื่อผู้สมัครสอบให้ชัดเจนให้ครบตามจำนวนที่ท่านส่งเงินผ่านธนาคาร....และสลิปธนาคารหลักฐานการส่งเงิน
(ถ่ายรวมกันในกระดาษ เอ 4 ได้ครับ)
(ตัวจริงเก็บไว้เป็นหลักฐานกับตัวอย่าให้หายและวันสอบให้นำติดตัวมาด้วยครับ)

ขอความกรุณาส่งด่วนภายในวันนี้ครับ

Beginner

กำหนดการสอบฯและตรวจร่มบินเพื่อจดทะเบียน ณ อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง

สถานที่
โรงเรียนชุมชนเทศบาลวัดป่าโมก อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง

วันเสาร์ที่ 23 กุมภาพันธ์ 2556

เวลา 08.30น. ตรวจร่มเพื่อจดทะเบียนและออกใบสำคัญเดินอากาศ
ยื่นเอกสารและกรอกใบสมัครสอบ(สำหรับผู้ขอสอบฯ)
ต่ออายุใบอนุญาตนักบิน

09.30 น. พิธีเปิดงาน

10.00 น.
บรรยายเรื่องบินร่มบินให้ปลอดภัย
และถูกต้องตามกฎหมาย(ติวเข้ม)

11.00 น. สอบใบอนุญาตนักบินร่มบินและอุลตร้าไลท์

12.00 น. พักรับประทานอาหารกลางวัน

13.30 น.
สัมนาเรื่อง สนามบินร่มบิน/ร่มร่อน

15.00 น. ปิดงานและเดินทางกลับโดยสวัสดีภาพ

Beginner

การเดินทาง

1.ถ้ามา จาก กทม.ใช้เส้นทาง ถนนพหลโยธิน ถึงกม. 50 ชิดซ้ายเข้าสายเอเชีย(ทางหลวงหมายเลข 32 ) วิ่งไปจนถึงกม. 38 ให้เลี้ยวซ้ายเข้า อ.ป่โมก วิ่งไป 8 กม.จะเจอไฟแดงให้ตรงไปข้ามขึ้นสะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาลงสะพานได้ 50 เมตรให้เลี้ยวซ้ายโค้ลงแบบตัวยู ตรงไป 50 เมตร มีทางเลี้ยวขวาขนานคลองชลประทาน ให้เลี้ยวขวามีป้ายบอกทางไปวัดป่าโมกฯไปอีก 3 กม.จะเจอวัดป่าโมกวรวิหารก่อนให้ตรงไปอีก 50 เมตรจะเห็น รร.ชุมชนเทศบาลวัดป่าโมกข์

2.ถ้ามาจากทางภาคเหนือให้ใช้สายเอเชีย ขับมาจจนถึงกม. 38 แล้วยูเทนอชิดซ้ายเข้า อ.ป่าโมกตามข้อ 1

3. ถ้ามาจาก ฝังธนบุรี นนทบุรี สุพรรณบุรี ชัยนาท ให้วิ่งมาที่ จ.สุพรรณบุรึ แล้วมองหาป้าย อ.ป่าโมกให้เลี้ยวมาตามป้าย 30ก่วา กม.จะเห็นสะพานข้ามแม่น้ำให้ขับไปกลับรถใต้สะพานแล้วขับตรงมา 50 เมตร แล้วเลี้ยวซ้ายจะเห็นป้ายบอกทางไปวัดป่าโมก

แผนที่ทีมงานกำลังจัดทำครับ.....ช้าไปนิดขออภัย

kasame

kasame

Professor

ขอขอบคุณอาจารย์เกรียงศักดื์และทีมงานทุกๆๆท่านที่ทำเพื่อพี่น้องสมาชิกร่มบินทุกคนครับ
  • เอก ป่าโมก likes this

Beginner

ขอขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมงาน.....ที่ อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง
ทุกอย่างผ่านไปด้วยดี....ทุกท่านให้ความร่วมมือกับ....กรมการบินพลเรือนและชมรมร่มบินอ่างทอง
การจัดงานครั้งนี้คงผ่านการประเมินผลการจัดงานจากกรมฯ

ขอขอบคุณผู้ให้การสนับสนุน

โรงเรียนชุมชนเทศบาลวัดป่าโมกฯ

กรมการบินพลเรือน

สนามบินทานตะวัน อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี

คุณสำรองฯ ที่นำน้ำดื่มมาให้เราได้ดื่มแก้ร้อน

ทุกชมรมที่ส่งสมาชิกมาสอบฯและให้คำแนะนำต่างๆ

และสมาชิกและแม่บ้านทีมงานชมร่มบินอ่างทองทุกท่าน

ขอบคุณครับ......ผ่านอ่างทอง.....แวะมาเที่ยวมาหาเราบ้างนะครับ.....ยินดีต้อนรับ

noidumrongdej

noidumrongdej

Beginner

ขอบคุณกรมการบินพลเรือน โดยเฉพาะพี่เกรียงศักดิ์ ทองระย้า ชมรมร่มบินอ่างทอง รวมทั้งชมรมอื่นๆและผู้ที่ให้ความสนับสนุนทุกท่านด้วยใจครับ

ชมรมร่มบินปทุมธานีขอปรบมือให้ดังๆครับ

มีผู้ใช้งาน 0 ท่าน กำลังดูหัวข้อนี้

มีสมาชิก 0 ท่าน, ไม่ใช่สมาชิก 0 ท่าน, และไม่ต้องการเปิดเผยตัว 0 ท่าน กำลังใช้งานเว็บในขณะนี้