Jump to content

สนามบินร่มบิน/สนามบินร่มร่อน

- - - - -

• ตอบกระทู้ได้เฉพาะสมาชิก
มีการตอบกระทู้นี้ 37 ครั้ง

เกรียงศักดิ์ ทองระย้า

Beginner

เหลือเพียง 3 วันที่ท่านต้องตัดสินใจจะสมัครสอบหรือไม่.....ส่งเงินชำระค่าสอบให้กรมฯ....ภายในวันที่ 15 ก.พ. 56....สมัครแล้วแจ้งในกระทู้ด้วยครับ

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 01 มีนาคม 2013 - 09:41 AM.

hs9nwp ร่มบินปทุม

hs9nwp ร่มบินปทุม

Student

วันนี้จ่ายเงินแล้วเดี๋ยวพรุ่งนี้จะส่งเอกสารการจ่ายเงินครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

Beginner

วันนี้วันสุดท้าย วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2556เป็นวันสุดท้าย ที่ท่านต้องรีบตัดสินใจสมัครสอบโดยการชำระเงินค่าสอบให้กรมฯ......ผ่านธนาคารกรุงไทย.....ก่อนธนาคารปิดทำการในวันนี้ถ้าท่านสมัครไม่ทัน.....ผมไม่สามารถช่วยท่านได้นะครับเพราะเป็นเรื่องระหว่างกรมฯกับตัวท่าน.....รีบรวบรวมรายชื่อและสำเนาสลิปจ่ายเงินของธนาคารส่งทาง ป.ณ. EMS ลงทะเบียนให้กรมฯด่วนหลังจากชำระเงิน......ส่วนมากมีปัญหาที่จะรอ กันครับยอดสมัครสอบตอนนี้ร่มบินประมาณ 100 ท่าน อุลตร้าไลท์ 10 ท่าน (รับแจ้งทางโทรศัพย์)ท่านที่จะนำร่มมาจดทะเบียนได้โทรถามผมมีปัญหาคือไม่ค่อยเข้าใจว่าจะทำอย่างไร.....ขอตอบทีละปัญหานะครับ
1. เคยมีร่มจดทะเบียนและมีใบสำคัญสมควรเดินอากาศนานแล้ว(และยังใช้บินอยู่จนถึงขณะนี้)
----ให้ท่านตรวจดูใบสำคัญสมควรเดินอากาศ ถ้าขาดอายุเกิน 6 เดือน ต้องจดทะเบียนและออกใบสมควรเดินอากาศใหม่
----แต่ถ้าใบสำคัญสมควรเดินอากาศ ไม่ขาดอายุ หรือขาดอายุไม่เกิน 6 เดือน ก็นำร่มมาให้ตรวจเพื่อต่ออายุใบสำคัญสมควรเดินอากาศ
2. ขายร่มไปแล้วแต่เคื่รองยังอยู่.....หรือขายเครื่องไปแล้วปีกยังอยู่ หรือขายไปแล้วทั้งหมด
----ท่าน ก็ตรวจเอกสารทั้ง 2 อย่างตามข้อ 1 ก่อนถ้าใบสำคัญสมควรเดินอากาศ ถ้าขาดอายุเกิน 6 เดือน ต้องจดทะเบียนและออกใบสมควรเดินอากาศใหม่
----ท่านที่ต้องใช้ทะเบียนเดิมเช่น....U - B07 ท่านต้องแจ้ง จนท. เพื่อตรวจสอบ
----ท่านที่ขายปีก....อย่าลืมแกะสติกเก้อที่ปีกออกก่อน....เพราะถ้าคนที่ซื้อต่อไปนำไปบินที่ผิดกฎหมาย....ท่านจะเดือดร้อน
----ท่าน ที่ซื้อปีกมาใหม่.....ก็นำมาจดทะเบียนได้.....ก่อนติดสติ๊กเก้อที่ปีกต้อง ตรวจสอบกับ จนท.ก่อนว่า เรายังใช้ทะเบียนเดิมได้หรือไม่
----ท่านที่ขายเครื่องยนต์....ให้แกะแผ่นเหล็กที่มีหมายเลขทะเบียนออกไว้นำมาใช้ติดกับโครงแท่นเครื่องยนต์ใหม่
3. ซื้อมาใหม่หมดทั้งปีกทั้งเครื่องยนต์ ก็นำมาจดได้โดยจะใช้ทะเบียนเดิมหรือทะเบียนใหม่ก็แจ้งความประสงค์กับ จนท.
----ก็ ยังมีปัญหา...บางท่านบอกลืมแกะแผ่นเหล็กที่โครงไว้.....อันนี้คำตอบก็คือทำ ใหม่แล้วก็ติด....ที่ปีกก็ติดสติกเก้อให้ตรงกับที่แท่นเครื่อง

มีปัญหาอะไรก็ถามมานะครับ....โทรถาม เกรียงศักดิ์ฯ 086 635 8964

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 01 มีนาคม 2013 - 09:41 AM.

Beginner

สำหรับท่านที่ชำระเงินค่าสอบผ่านธนาคารวันนี้ ( 15 ก.พ. 56 ) โปรดทราบท่านต้องพิมพ์หรือเขียนชื่อผู้สมัครสอบให้ชัดเจนให้ครบตามจำนวนที่จ่ายเงินและสำเนาสลิปจ่ายเงินของธนาคารใส่ซองส่งให้กรมฯ ทาง ป.ณ. EMS. ลงทะเบียน ภายในวันนี้....ขอย้ำ...ส่งภายในวันนี้

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 01 มีนาคม 2013 - 09:39 AM.

Beginner

ขณะนี้กรมได้แจ้งว่า....จดหมายของท่าน....ที่ลงทะเบียนหรือ EMS. ที่ส่งให้กรมฯได้รับน้อยซึ่งช้ามาก....และบางส่วนยังไม่ได้รับกรมฯ ได้รับเงินจากท่านทางธนาคารแล้ว.....แต่ยังออกใบเสร็จรับเงินไม่ได้เพราะไม่ ได้รับรายชื่อ.....จึงขอความร่วมมือจากท่านช่วยดำเนินการดังนี้ส่ง FAX (โทรสาร) 02 286 2913 ส่งถึง คุณวันชัย ฯโดยส่งข้อความให้พิมพ์หรือเขียนชื่อผู้สมัครสอบให้ชัดเจนให้ครบตามจำนวนที่ท่านส่งเงินผ่านธนาคาร....และสลิปธนาคารหลักฐานการส่งเงิน (ตัวจริงเก็บไว้เป็นหลักฐานกับตัวอย่าให้หายและวันสอบให้นำติดตัวมาด้วยครับ)
ขอความกรุณา...ส่งด่วนภายในวันนี้...ครับ

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 01 มีนาคม 2013 - 09:38 AM.

Beginner

กำหนดการสอบฯและตรวจร่มบินเพื่อจดทะเบียน ณ อ.ป่าโมก จ.อ่างทองสถานที่ โรงเรียนชุมชนเทศบาลวัดป่าโมก อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง
วันเสาร์ที่ 23 กุมภาพันธ์ 2556เวลา 08.30น. ตรวจร่มเพื่อจดทะเบียนและออกใบสำคัญเดินอากาศ ยื่นเอกสารและกรอกใบสมัครสอบ(สำหรับผู้ขอสอบฯ) ต่ออายุใบอนุญาตนักบิน 09.30 น. พิธีเปิดงาน 10.00 น. บรรยายเรื่องบินร่มบินให้ปลอดภัย และถูกต้องตามกฎหมาย(ติวเข้ม)
11.00 น. สอบใบอนุญาตนักบินร่มบินและอุลตร้าไลท์ 12.00 น. พักรับประทานอาหารกลางวัน 13.30 น. สัมนาเรื่อง สนามบินร่มบิน/ร่มร่อน
15.00 น. ปิดงานและเดินทางกลับโดยสวัสดีภาพ

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 01 มีนาคม 2013 - 09:37 AM.

Beginner

งานจัดสอบ/จดทะเบียน/สนามบิน... ดำเนินการได้ดีพอสมควร
งานจบแล้วแต่ห้นาที่ผมยังไม่จบ.....จะต้องช่วยระหว่างท่านประสานงานกับกรมฯ....เช่น ผลการสอบ/ชำระเงิน/จดทะเบียนเป็นต้น
งานแต่ละงานย่อมมีทั้งสำเร็จและผิดพลาด
งานจัดสอบ/จดทะเบียน.....เท่าที่ผมประเมินเองนะครับ.....มีข้อผิดพลาดบ้างแต่น้อย
งานสนามบิน.....มีปัญหามาก....และก่อนอื่น.....ผมต้องกราบขออภัยหลายท่านที่เดินทางมาร่วมสัมนาตามที่ประกาศไว้คือ 13.30 น. ความผิดพลาดเป็นของผมแต่เพียงผู้เดียว......ผมได้ประกาศเชิญชวนท่านที่มาในงานหลังจากติวก่อนสอบว่าตอนบ่ายโมงครึ่งมีการสัมนาฯ.....แต่พอสอบเสร็จช่วงเวลาประมาณก่อน 12.00 น. ผมเห็นหลายท่านทยอยเดินทางกลับจึงประกาศเปลียนเวลาเป็น 12.30 น. และเมื่อถึงเวลาก็ไม่มีใครเข้าร่วมสัมนา.....ทางเราเห็นว่าควรปิดงานเพื่อเก็บโต๊ะ...เครื่องเสียง...ทำความสะอาด....ปิดหอประชุม.....มีชมาชิก 2 ท่านของชมรมอ่างทองต้องการทราบเกี่ยวกับสนามบิน......ตกลงวันนั้นจึงมีเพียง 3 คนที่คุยกันไม่ได้สัมนา.....พี่ที่มาจากปทุมธานีผมต้องขออภัยอีกครั้งครับ.....ท่านตั้งใจมาตอนบ่ายเพื่อสนามบินร่มบิน......เป็นอันว่าผมจะเขียนในกระทู้นี้ต่อไปทุกแง่มุมจนถึงวันหนึ่งที่เราพร้อมไปประชุมกับกรมฯ....หวังว่าคงไม่มีเพียง 3 คนอีกนะครับ

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 28 กุมภาพันธ์ 2013 - 08:31 AM.

• Suwanaphum 07 and Flyman like this

Phechet Korat

Expert

เรียนเชิญพี่เกรียงศักดิ์ครับ วันที่ 23-24 มีนาคม2556 โคราชจัดงานประเพณีครับ
บินตามอุดมการณ์ท่านท้าวสุรนารี(ย่าโม)ครั้งที่9 อยากเรียนเชิญพี่เกรียงศักดิ์ได้ร่วมปรึกษาหารือเกี่ยวกับข้อกำหนดต่างๆของสนามร่มบินในการขออณุญาติครับ ค่ำวันเสาร์ที่23มีสมาชิคมากันหลายชมรมคงได้ข้อเสนอดีเพื่อเป็นแนวทางครับ
อยากบินได้...ไปโคราช
085-2761818 :cool:
phechat@hotmail.com
http://www.facebook.com/profile.php?id=100005065686530

Beginner

ยินดีครับ...ขอบคุณมากที่เชิญผมครับ

Beginner

ชมรมร่มร่อนจะร่วมแสดงความคิดเห็นหรือไม่ครับ เห็นเงียบๆๆกันไป

Beginner

ชมรมร่มบินโคราชให้โอกาสชาวร่มบินได้คุยกันเรื่อง สนามบินร่มบิน พบกันครับ คุยกันครับ เสาร์นี้ ( 23 มี.ค.56) 18.00น.

ชาวร่มบินภาคใต้คงได้คุยกัน 19 เม.ย. 56 รอฟังข่าวนครับ

Beginner

ขอบคุณชมรมร่มบินโคราชครับ
ที่ให้โอกาสผมไปสนทนาเรื่องสนามบิน....ไม่น่าเชื่อจากการพูดคุยในวันนั้น....กับหลายๆท่านรวมถึงท่านพลโทวินิจฯ....ที่ท่านได้ให้แนวคิดว่า....สนามบินร่มบินที่น่าจะนำมาเป็นตัวอย่างก็คือ.....สนามบินหนองค้อ....ซึ่ง อบต. เป็นผู้สร้างโดยใช้ที่ดิน/งบประมานของ อบต. .....และผมรีบติดต่อขอข้อมูลจากกรมฯเรื่องค่าธรรมเนียมเดือนละ 2000.00บาท ..คำตอบคือเป็นสนามบินของราชการได้รับการยกเว้น.....นั้นคือถ้าในท้องถิ่นท่านสามารถติดต่อกับ อบต. / อบจ. ให้เขาสร้างสนามบินได้ก็ฟรีครับ ......ช่วยออกความคิดเห็นด้วยครับ
  • โด่ง and Phechet Korat like this

Expert

เบื่องต้นต้องขอกราบขอบพระคุณท่าน พล.โท วินิจ อุปนายกสมาคมกีฬาทางอากาศในพระบรมราชูปถัม ที่มาให้ความดูแลกิจกรรมในครั้งนี้เป็นอย่างยิ่งครับ และ พี่เกรียงศักดิ์ ทองระย้า ที่ได้กรุณา มานั่งเสวนาหัวข้อ สนามร่มบินครับ จากข้อสรุปที่ทั้งสองท่านได้ให้ไว้ เรามีโอกาศที่จะได้สนามอย่างถูกต้องตามกฏหมายและไม่ต้องจ่ายเดือนละ 2,000บาทครับ หากทางราชการยินยอมให้ใช้พื้นที่ แค่นี้เราก็เดินหน้าสอบ และจดทะเบียนเครื่อง ร่ม ให้มันถูกต้องตามระเบียบก็จบครับ หากวันนี้เราไม่เริ่มที่จะเข้ามาอยู่ในระเบียบ วันหน้า เราก็จะมาบ่นไม่ได้นะครับว่า"พวกเราไม่มีระเบียบ"
http://www.facebook.com/profile.php?id=100005065686530

Beginner

ขอขอบคุณ คุณพิเชษ์ฯ ที่ติดตามเรื่องสนามบินร่มบิน ถ้ามีความคืบห้นาในการติดต่อกับ อบต.หรือ อบจ.ได้อย่างไร ช่วยแจ้งให้ชาวร่มบินทราบด้วยครับ ถ้าโคราชทำได้จะได้ใช้เป็นแนวทางๆหนึ่งที่ชาวร่มบินจะได้มีสนามบินที่ถูกต้องครับ

Beginner

"พวกเราไม่มีระเบียบ" คำนี้ที่คุณพิเชษ์ฯเขียนผมชอบมาก.....ทำไม....ผมอยู่กับวงการร่มบินของไทยมานาน....การดำเนินการของชาวร่มบินต่างกับคนในวงการบินอื่น......โดยเฉพาะสนามบิน.....ไม่ได้เข้าข้างชาวร่มบิน.....แต่คิดตามผมมานะครับ
ย้อนหลังไป 30 ปีที่แล้ว(พ.ศ. 2520 )....ผมเข้ามาทำงานใหม่ๆในวงการบิน....สนามบินที่มีแห่งเดียวใน กทม.ขณะนั้นมีเพียงสนามบินดอนเมือง(กองทัพอากาศเป็นเจ้าของจนถึงปัจจุบันการท่าฯเป็นผู้เช่า).....มีเครื่องบิน 10 ก่วาลำจดทะเบียนกับกรมการบินพาณิชย์(ชื่อกรมฯในขณะนั้น) ......และมีสนามบินของกรมฯอยู่ตาม ตจว. ....อีก 20 กว่าแห่ง....และยังมีสนามบินหทาร บก เรือ อากาศ อีกหลายแห่ง.....จะสังเกตุว่าสมัยนั้นจะไม่เดือดร้อนกันเรื่องสนามบินเลย......พอปีประมาณ พ.ศ.2530 กระทรวงคมนาคมและกรมฯแก้ พรบ.การเดินอากาศ.....ให้เอกชน....ประชาชน...มีอากาศยานได้....ก็เริ่มมีสนามบินเอกชนตามมา......ยุคนั้นอากาศยานต่างๆๆก็ยังทำตามกฎหมาย.....คือขึ้นลงที่สนามบินรวมทั้งเฮลิค๊อปเต้อร์และบอลลูน......กรมฯจะออกไปตรวจสอบสถานที่และออกใบอนุญาตให้......แต่ประมาณปี 2535 ร่มบินเริ่มเป็นที่นิยมเพิ่มจำนวนเติบโตอย่างรวดเร็ว.....การบินง่ายขึ้นลงที่ไหนก็ได้......จึงเป็นที่มาของการทำผิดกฎหมายในวงการบินที่ต้องจาลึกกันไว้ในวงการบิน.....ชาวร่มบินไม่รู้ตนเองหลอกว่าท่าน.....ทำความเดือดร้อนให้คนที่ใช้น่านฟ้าเดียวกับท่าน.....มีบางครั้งผู้ได้รับความเดือดร้อน.....ก็แจ้งไปที่กรมฯ......กรมฯเองก็ยังไม่ได้ดำเนินการขั้นเด็ดขาดเพียงตักเตือน......
ถ้ามีวันไดชาวร่มบินของบินแล้วเป็นต้นเหตูที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุของอากาศยาน.......วันนั้นคือวันเริ่มต้นที่จะมีร่มบินใว้แขวนดูที่บ้าน.....
ผมต้องการเห็นร่มบินในไทยเราบินได้อย่างถูกกฎหมาย......จึงต้องกลับมาอีกครั้ง........สวัสดีครับ

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 09 เมษายน 2013 - 08:50 AM.

• Mommam., Gin Thailand and Phechet Korat like this

Beginner

สนามบินร่มบิน.....ก็ยังได้ข้อมูลที่พวกเราต้องการไม่เพียงพอ.....ท่านยังไม่แสดงความคิดเห็น.....ถ้ากรมฯนัดประชุมเรื่องนี้....ชมรมที่เป็นตัวแทนคงหนักใจ.....คนทำงานนั้นต้องเสียสละเวลา/ค่าใช้จ่าย.....ถ้าผลการเจรจาออกมาตามที่แต่ละคนต้องการ......ชุดทำงานชุดนั้นก็จะได้รับความชื่นชอบ....กลับกันถ้าผลออกมาตรงข้ามคำตอบคืออะไรครับ......ผมเป็นเพียงคนกลางระหว่างชาวร่มบินกับกรมฯเท่านั้น......ที่จะประสานงานเพื่อให้เกิดการประชุมหาทางออกในเรื่องนี้.....วันไดที่ร่มบินเพียงร่มเดียวทำผิดร้ายแรงวันนั้นกรมฯก็จะเข้มงวดในการใช้กฎหมาย......ท่านก็จะไม่ได้บินกันอย่างง่ายๆเช่นปัจจุบัน.....ผมไม่อยากให้ใครเป็นไก่ตัวแรกที่ถูกเชือดให้ลิงดู......นักบินที่รับราชการ ทหาร ตำรวจ ครู ต้องระวังให้มากก่วาคนธรรมดานะครับ......ผมรักชาวร่มบินทุกท่าน.....จึงออกมาหาทางป้องกันไว้ก่อน........ก็ไม่รู้ว่าตัวเองคิดมากไปหรือเปล่า......สงสัยผมแก่แล้วนะ....สวัสดีครับ
  • Gin Thailand and โต้งสิงห์บุรี like this

Beginner

18 เม.ย. 56 ผมเข้าติดต่อกับกรมฯให้บริษัทฯที่ผมทำงานอยู่.....บังเอิญได้พบกับคุณวิวัฒน์ฯ...ท่านเป็นผู้รับผิดชอบเรื่องสนามบิน....ก็เลยบอกผมว่าน่าจะชวนชมรมต่างๆๆเข้ามาคุยกันได้แล้ว.....ยังไม่เป็นทางการก็ได้เพือหาแนวทางหรือทางออกของสนามบินร่มบิน

ขออาสาสมัครสัก 4 ชมรมครับ ชมรมสัก 2 ท่าน เมื่อเราได้อาสาสมัครแล้วผมจะได้นัดกับทางกรม

ครับ ชมรมไหนอาสา โปรดแจ้งทางกระทู้นี้ได้เลยครับ หรือโทรแจ้งผม 086 635 8964 ถ้าเราไม่

คุยกับกรมฯวันนี้ กรมฯออกระเบียบซึ่งมีกฎหมายรองรับที่เราปฏิบัติไม่ได้ ถึงวันนั้นร่มบินก็จะบิน

ลำบากกันขึ้นนะครับ

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 23 เมษายน 2013 - 09:46 AM.

• Suwanaphum 07 likes this

Expert

จากงาน ย่าโม9 มาถึงย่าโม10 หนึ่งปีผ่านไป ฝันของร่มบินโคราชกำลังจะเป็นจริงแล้วครับ ด้วยกีฬาแห่งชาติครั้งที่43นี้จัดที่โคราช ผมเลยเสนอให้ใช้ สนามร่มบินโคกกรวดที่เราจัดงานย่าโมกันทุกๆปีนี่แหละครับเป็นสนามหลักของกีฬาทางอากาศทุกชนิด ทั้ง ร่มบิน ร่มร่อน เครื่องบินบังคับ และ โดดร่ม กกท.อบจ.อบต.ทุกภาคส่วนขานรับ และจะปรับพื้นที่สนามใก้ได้มาตราฐาน เพื่อเป็นสนามกีฬาทางอากาศที่ได้มาตราฐาน และถูกต้องตามกฏหมายครับ
  • Flyman likes this

มีผู้ใช้งาน 0 ท่าน กำลังดูหัวข้อนี้

มีสมาชิก 0 ท่าน, ไม่ใช่สมาชิก 0 ท่าน, และไม่ต้องการเปิดเผยตัว 0 ท่าน กำลังใช้งานเว็บในขณะนี้