Jump to content

สนามบินร่มบิน/สนามบินร่มร่อน

- - - - -

• ตอบกระทู้ได้เฉพาะสมาชิก
มีการตอบกระทู้นี้ 37 ครั้ง

เกรียงศักดิ์ ทองระย้า

Beginner

ได้เวลาแล้วครับที่เราสมควร....มีสนามบินร่มบินและสนามบินร่มร่อน....กันสักที....แล้วทำอย่างไรละ....ผมได้แนวร่วมจากชมรมร่มบินปทุมธานี/โคราชและอ่างทอง....ที่จะร่วมกันประชุมหาทางออกในการขออนุญาตจัดตั้งสนามบินร่มบิน/ร่มร่อน...แต่เสียงที่จะไปคุยกับกรมฯยังน้อยอยู่....หากเราได้ชมรมที่อยู่ใกล้ๆ กทม.มาชวยก็จะดีครับ...จึงขอเชิญชวนชมรมนครปฐม/สระบุรี/สิงห์บุริ/ลพบุรีและชมรมร่มร่อนมาเข้าร่มประชุมกับกรมฯ....ที่มาของเรื่องนี้ก็คือเมื่อวันที่ 22 ม.ค. 56 ผมได้เข้าไปที่กรมฯแล้วได้พบคุณวิวัฒน์ฯ ท่านเป็นผู้รับผิดชอบการออกใบอนุญาตสนามบิน...ท่านบอกว่าให้พวกเราชาวร่มบิน/ร่มร่อน...กำหนดมาตรฐานสนามบินของพวกเราเป็นแบบไหน....สนามบินร่มบินกับร่มร่อนต่างกันไหม....ขนาดเท่าไร...สถานที่ๆเหมาะสมเป็นอย่างไร...ทิศทางการบิน.....บินกันชั่วคราวตอนจัดงาน...บินกันถาวรทุกวัน...บินกันเฉพาะวันหยุด....ใครเป็นผู้รับผิดชอบสนามบิน....เจ้าของที่ดินอนุญาตหรือไม่.....เราจะค่อยๆคุยกันในกระทู้นี้.....และเมื่อเราพร้อมก็จะนัดประชุมกับกรมฯ.....มีสัก 5 ชมรมขึ้นไปเข้าร่วมประชุมก็ดีครับ....การแสดงข้อคิดเห็นต่างๆขอให้ชาวร่มบินชมรมต่างๆ.....เสนอผ่านในกระทู้นี้นะครับ....เราจะรวบรวมแนวความคิดของทุกท่านมาประมวลผล....นำเสนอในการประชุม...ท่านที่อยู่ไกลก็ส่งกำลังใจมาช่วยกันหน่อยเด้อ
  • art, Mommam., KAI+ and 8 others like this

Mommam.

Mommam.

Expert

เป็นข่าวดีสำหรับนักบินร่มมากๆครับ ขอขอบพระคุณพี่เกรียงศักดิ์ มากๆเลยครับที่คอยประสานงานให้ทุกๆเรื่องๆ เอ้า...พวกเราสมาชิกร่มบินโซนภาคกลางนัดรวมตัวกันให้ไวเลยครับ...... :mrgreen:
  • KAI+, Suwanaphum 07, Nut~จร้า๛ ♥ and 1 other like this

Phechet Korat

Phechet Korat

Expert

เรียนพี่แอร์ครับ ช่วยพิจารณากระทู้นี้ให้พวกเราทีครับว่าสมควรปักหมุดหรือไม่ :-P
อยากบินได้...ไปโคราช
085-2761818 :cool:
phechat@hotmail.com
http://www.facebook.com/profile.php?id=100005065686530

Beginner

เมื่อเช้าโทรคุยกับคุณแอร์เรื่องนี้แล้ว....เพราะการประชุมครั้งก่อนเมื่อหลายปีมาแล้วคุณแอร์ได้เสียสละเวลาและทุนทรัพย์ของตนเองเดินทางมาร่วมประชุม...คุณแอร์ช่วยเล่าให้ฟังบ้างก็จะขอบคุณหลายเด้อ
  • Mommam. likes this

Beginner

ห้ามผู้ใดทำการบินขึ้น/ลง......นอกสนามบินที่อนุญาต(เขียนเพื่อให้เข้าใจง่าย)
พรบ.(ออกไว้ห้ามและถ้าฝ่าฝืนก็มีบทลงโทษ)
หลายๆท่านรู็และหลายๆท่านคงไม่รู้....แต่กฎหมายก็คือกฏหมาย....เมื่อท่านทำผิดแล้วจะมาบอก....หนูไม่รู้....ไม่ได้ครับ....ที่ผมนำเรื่องสนามบินมาเสนอต่อท่านเพราะเป็นห่วงครับ.....ที่ผ่านมาท่านนึกจะบินขึ้น/ลงที่ไหนเราก็บินขึ้น/ลง.....ท่านบินแบบนั้นทำให้หลายๆหน่วยบินเขาเดือดร้อนครับโดยที่ท่านไม่รู้ตัว.....หลายหน่วยงานจ่องจะเล่นงานพวกท่านๆก็ไม่รู้.......เขาได้รับความเสียหายจากท่าน.....เวลามีเรื่องแล้ว....จะท่านโดนหลายข้อหา....จะเดือดร้อนครับ....กันไว้ดีก่วาแก้....ตอนนี้ท่านก็ทราบกันแล้วนะครับว่าผมได้ลาออกจากราชการแล้ว....ผมจะช่วยชาวร่มบินเหมือนอย่างแต่ก่อนมิได้.....ดังนั้นเรามาช่วยกันเดินในทางที่ถูกกฎหมาย...เราบินเพื่อความสุขและปลอดภัย...ใช้น่านฟ้าร่วมกับผู้อื่นครับ....ช่วยกันแสดงความคิดเห็นนะครับ.....ขอบคุณครับ
  • art, Mr.postman, asia_ozone and 2 others like this

art

art

Beginner

• LocationBKK
รบกวนคุณแอร์ช่วยปักหมุดกระทู้นี้ด้วยครับ

พี่เกรียงศักดิ์ลองนัดคุยนอกรอบกับประธานหรือตัวแทนชมรมแต่ละสนามทั้งในและรอบๆกทม.ดีไหมครับ
เป็นการพบปะสังสรรค์ไปในตัว เราต้องคอนโทรลเรื่องสนามขึ้นลงให้ได้ ไม่งั้นในวันข้างหน้าจะอดเล่นหรือเล่นยากขึ้นแน่นอนครับ ต้องช่วยๆกัน
Powerplay Thailand
081-649-1348(art)

Mr.postman

Mr.postman

Expert

โดยส่วนใหญ่ นักบินที่ทำตามกฎ มักไม่ใช่คนที่สร้างปัญหา...
ส่วนคนที่สร้างปัญหา .. เขาก้ทำเนียนๆ .. ไม่รุไม่ชี้.. แล้วก้ลอยตัว... เฮ้อ....
  • pannavej and เอก ป่าโมก like this
*หว้าเอน..*คุ้งวิมาน..*ปทุมธานี..*เม่งหุย...............เราก็ศิษย์มีครู หนึ่งบ้าง
081-9333-415.. ถ้ามาดี.. ก้คุยกันได้คับ ^ ^

Beginner

โดยส่วนใหญ่ นักบินที่ทำตามกฎ มักไม่ใช่คนที่สร้างปัญหา...
ส่วนคนที่สร้างปัญหา .. เขาก้ทำเนียนๆ .. ไม่รุไม่ชี้.. แล้วก้ลอยตัว... เฮ้อ....

คนที่สร้างปัญหา....กรุณาอ่านข้อความต่อไปนี้
พระราชบัญญัติการเดินอากาศ พ.ศ. 2476
มาตาร 17 ห้ามมิให้อากาศยานใช้ที่ใดเป็นที่ขึ้นลงนอกจากสนามบินอนุญาตหรือที่ขึ้นลงชั่วคราวของอากาศยานที่ได้รับอนุญาตหรือที่รัฐมนตรีประกาศกำหนด
มาตร 72 เว้นแต่จะมีกรณีฉุกเฉินอันเป็นอันตรายแก่อากาศยานหรือบุคคลในอากาศยาน ผู้ใดจะทำการ.....ฝ่าฝืนมตรา 17 (ผู้ใดทำการบินขึ้น/ลงนอกสนามบิน) ....ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินสองแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

โทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินสองแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ.....ท่านคิดว่ายังไม่เป็นโทษหนักหรือครับ....การทำเนียนๆ..ไม่รู้ไม่ชี้..แล้วก็ลอยตัว....คุณคิดว่าจะรอดหรือครับ.....ผมขอเน้นอีกครั้งนะครับผมไม่อยู่ในสถานะที่จะช่วยท่านเหมือนแต่ก่อนได้....มาช่วยกันหาทางทำการบินที่ถูกต้องตามกฎหมายกันดีกว่าครับ.....จะได้ไม่ติดคุก...ไม่โดนปรับ....และบินปลอดภัย

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 29 มกราคม 2013 - 07:37 AM.

• asia_ozone, เอก ป่าโมก, Flyman and 2 others like this

Beginner

หลักการพิจารณาความผิดตามกฎหมายเอาเท่าที่ผมพอรู้......เมื่อมีผู้กระทำผิดกฎหมาย เช่นท่านไปบินใกล้สมนบินพาณิชย์....ย่านโรงงานอุตสาหกรรม...ชุมชนที่อยู่อาศัย...ตลาด....หน่วยราชการ.....มีคนเดือดร้อนหรือหน่วยงานเดือดร้อน....ทางเสียง....ทางกระแสลม....เขาก็จะโทรแจ้งตำรวจหรือกรมฯๆทั้งสองหน่วยก็จะส่ง จนท.ออกไปที่เกิดเหตุอาจแยกกันไป หรือไปพร้อมกัน(ผมเคยบอกชาวร่มบินว่าเวลาบินก่อนลงให้ดูที่สนามดีๆมีรถกรมฯรถ ตร.ไหมหรือมีคนคอยโบกมือให้ไปที่อื่นถ้ากรมฯมา).....ไปครั้งแรกอาจไม่เจอ...แต่รู้ที่แล้ว....คนทำผิดมักทำที่เดิมๆ....กรมฯจะเอาเรื่องกันจริงๆ...ไปดักอีกสอง สาม ครั้งก็เจอ.....ถ้าเป็น จนท.กรมฯก็จะต้องไปแจ้งความ ตร. ถ้าตร.เจอก็ฝากถามเพื่อนท่านที่เป็น ตร.......กรมฯไม่มีอำนาจไปจับคุณได้......หลังจากนั้น ตร.ก็สอบสวนทำสำนวนส่งให้อัยการ(ถ้ามีแรงให้รีบวิ่งเสีย)....อัยการส่งฟ้องศาล.....ต่อจากนั้นโทษสูงที่ผมนำมาเตือนท่านก็จะมา...เราก็ต้องหาทนาย....เสียเงิน....เสียเวลา....สมองคิดวิตก....ผมคิดเองนะถ้าสารภาพแล้วศาลลดให้กึงหนึ่งก็ยังแย่เลยครับ...เมื่อก่อนมี จนท.คนหนึ่งเขาช่วยท่านไว้โดยที่ท่านไม่รู้ตัว.....เช่นบินสูงที่หัวรันเวย์ท่าอากาศยานลำปาง....บินเข้าไปในเขตอุตสาหกรรม....คลังน้ำมัน....คลังอาวุธ......บริเวณที่ฝึกบิน ฮ. จนท.คนนั้นได้รับคำสั่งไปจัดการตามกฎหมาย.....แกไม่มีผลงานเลยหาคนทำผิดไม่ได้สักครั้ง......ก็ไม่มีความก้าวห้นาในราชการ....ได้แค่ซี 8 แก่ๆ...ก็ขอเออรี่ลาออก....ตอนนี้ไม่มีใครช่วยท่านได้แล้วนะครับ.....ในเว็บต่างๆท่านก็ทำหลักฐานมัดตัวเอง.....ระบุด้วยใครบินที่ไหนเมื่อไร......โจรมันยังฉลาดก่วาเรามันทำอะไรมันจะไม่ทิ้งหลักฐานแถมทำลายหลักฐาน......ขอถามว่าเวลาเล่นไพ่เล่นไฮโล.....คนเล่นทำผิดกฎหมายเคยเห็นไหมครับเขาเอามาลงเว็บกันไหม......เมื่อ 4 ปีที่แล้วมีอยู่ท่านหนึ่งมาหาผมที่กรมฯ......ช่วยพี่หน่อยคดีที่ท่านโดน...บินโดยไม่มีใบอนุญาตนักบิน/ไม่มีใบอนุญาตให้ใช้อากาศยานและอะไรผมจำไม่ได้........รวมโทษสูงสุด จำคุกไม่เกิน 7 ปี ปรับไม่เกิน หนึ่งแสนสองหมื่นบาท.....ท่านมาหาผมท่านบอกท่านยอมเสียค่าปรับ.....แต่อย่าให้พีติดคุกเลยพี่อายุ 72 แล้ว......ทนายแจ้งให้ผมทราบว่าคดีนี้รอดอยากเพราะคดีเก่าคือมีคนไปบินที่สนามบินท่านโดยคนนั้นไม่มีใบอนุญาตนักบิน....ท่านเป็นเจ้าของก็โดนไปหนึ่งคดี....ยังไม่ทันฟ้องมาอีกคีด....ท่านโชดดี.......ท่านเสียชีวิตด้วยวัยชราไปเสียก่อนที่จะเริ่มดำเดินคดี

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 01 มีนาคม 2013 - 10:01 AM.

• Mr.postman and เอก ป่าโมก like this

Mr.postman

Mr.postman

Expert

โอเคคับพี่.. เคลียร์ ตามที่คุยครับ... ขอบคุณมากครับ :cool:
*หว้าเอน..*คุ้งวิมาน..*ปทุมธานี..*เม่งหุย...............เราก็ศิษย์มีครู หนึ่งบ้าง
081-9333-415.. ถ้ามาดี.. ก้คุยกันได้คับ ^ ^

Beginner

รบกวนคุณแอร์ช่วยปักหมุดกระทู้นี้ด้วยครับ

พี่เกรียงศักดิ์ลองนัดคุยนอกรอบกับประธานหรือตัวแทนชมรมแต่ละสนามทั้งในและรอบๆกทม.ดีไหมครับ
เป็นการพบปะสังสรรค์ไปในตัว เราต้องคอนโทรลเรื่องสนามขึ้นลงให้ได้ ไม่งั้นในวันข้างหน้าจะอดเล่นหรือเล่นยากขึ้นแน่นอนครับ ต้องช่วยๆกัน

23 ก.พ. 56 สอบก่อนเที่ยง/เที่ยงทานข้าว/บ่ายขอนัดคุยเรื่อง สนามบิน....ในวันนั้นคงมีหลายชมรม...ดีไหมครับ.....พบกันที่ป่าโมก อ่างทอง
  • Dragonfly and saphavat like this

noidumrongdej

Beginner

พี่เกรียงศักดิ์ครับ
ชมรมร่มบินปทุมธานีรับทราบว่าอาจจะมีการหารือกันเรื่องสนามร่มบิน ในช่วงบ่ายของวันเสาร์ที่ 23 ก.พ.ที่ป่าโมก อ่างทอง
ด้วยความขอบคุณที่พี่ปิดทองหลังพระมาตลอด จนตอนนี้ต้องออกมาปิดทองด้านหน้าพระก็ดีครับ

LEX PARINYA

LEX PARINYA

Newbie

ขอบคุณ....ชมรมร่มบินปทุมธานี....ที่สนับสนุนครับ

Beginner

พี่เกรียงศักดิ์ครับ
ชมรมร่มบินปทุมธานีรับทราบว่าอาจจะมีการหารือกันเรื่องสนามร่มบิน ในช่วงบ่ายของวันเสาร์ที่ 23 ก.พ.ที่ป่าโมก อ่างทอง
ด้วยความขอบคุณที่พี่ปิดทองหลังพระมาตลอด จนตอนนี้ต้องออกมาปิดทองด้านหน้าพระก็ดีครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ......อย่าลืมมาช่วยกันนะครับ

Beginner

สวัสดีครับผู้ขอสอบใบอนุญาตนักบินต้องเสียค่าสอบ 500.00 บาท ให้กรมฯทางธนาคารก่อนวันสอบไม่รับสมัครสอบครับชมรมอ่างทองขอแจ้งแนวทางการสมัครสอบใบอนุญาตนักบิน( ร่มบิน/ร่มร่อน/ อุลตร้าไลท์)ให้ดำเนินการดังนี้1. ให้รวมรวมรายชื่อสมาชิกชมรมของท่านที่ประสงค์ขอสมัครสอบแต่ละชมรมพิมพ์ชื่อ-นามสกุลให้ชัดเจน2. ค่าธรรมเนียมการสอบ คนละ 500.00 บาท (ห้าร้อยบาทถ้วน)กรุณารวมรวมกันจัดส่งเป็นกลุ่ม ( ให้แต่ละชมรมรวบรวมจัดส่งเป็นกลุ่มเช่นมี 10 คน ก็ส่งเงิน 5000.00บาทจัดส่งแต่ละชมรมไม่ควรเกิน 2 งวด) ......ถ้าสอบผ่านจะต้องจ่ายค่าใบอนุญาตภายหลังอีกท่านละ 1000.00 (หนึ่งพันบาทถ้วน) ไม่ใด้เสียเงินในวันสอบนะครับต้องรอ จนท.กลับไปตรวจข้อสอบแล้วประกาศผลสอบก่อนครับ3. วิธีการส่ง ให้โอนเงินเข้าบัญชี ธนาคารกรุงไทย สาขาสวนพลู ชื่อบัญชี “เงินฝากธนาคารเพื่อนำส่งคลัง” เลขที่บัญชี 182-600-2847 ภายในวันศุกร์ที่ 15 กุมภาพันธ์ 25564. เมื่อชำระเงินเรียบร้อยแล้ว ให้ถ่ายเอกสารใบฝากเงินดังกล่าว พร้อมรายชื่อผู้ขอสอบ(พิมพ์ ถ้าเขียนให้เขียนตัวบรรจง) ใส่ซอง ส่ง ปณ. ลงทะเบียนเขียนหน้าซองส่งนายวันชัย เมฆพระงามกรมการบินพลเรือน ( ส.ม.ป.)ถนนพระราม 4เขตสาทรกทม. 10 1205. คำร้องขอสมัครสอบ(ใบสมัครสอบ/ใบรับรองชั่วโมงบินไปและนักบินไม่มีสังกัดให้เข้ากับชมรมร่มบินอ่างทอง)ให้ไปรับหน้างานในวันสอบและกรอกวันสอบ...และในวันสอบให้ท่านเตรียมเอกสารดังนี้5.1 สำเนาบัตรประชาชน 2 แผ่น (นำบัตรตัวจริงมาด้วย)5.2 สำเนาทะเบียนบ้าน 2 แผ่น53. ใบรับรองแพทย์ (ตัวจริง) ตรวจร่างกายที่คีนิค หรือ โรงพยาบาล ได้ทั้งนั้น5.4 รูปถ่ายขนาด 1 นิ้ว ไม่สวมหมวก จำนวน 3 รูปผม(เกรียงศักดิ์ฯ) ขออภัยในการชี้แจงให้ท่านดำเนินการล่าช้าไปหน่อยเพราะว่ารอคำตอบจากคุณวัน ชัยฯ จนท.กรมฯ ซึ่งท่านกลับมาจากต่างประเทศ....ทีรอก็คือขอต่อรองเรื่องให้ท่านกรอกใบสมัคร สอบได้ที่หน้างาน ในวันสอบ เพราะถ้าต้องยื่นใบสมัครก่อนหลายท่านคงไม่สดวกในการขอรับใบสมัครไปกรอกและ อาจเป็นเหตให้สมัครไม่ทัน.......จึงตัดขั้นตอนเหลือเพียง....ท่านรวบรวมราย ชื่อสมาชิกของท่านที่ขอสอบ......เขียนหรือพิมพ์รายชื่อให้ถูกต้อง ชัดเจน.....รวบรวมเงินแล้วรีบนำส่งธนาคารตามข้อ 3 หลังจากนั้นก็ ไป ส่งเอกสารรายชื่อพร้อมสำเนาใบฝากเงินธนาคาร(ใบจริงให้เก็บไว้เป็นหลักฐาน)ผู้ขอสอบใบอนุญาตนักบินอุตร้าไล้ให้ดำเนินการเช่นเดียวกัน แต่ให้เขียนว่า...รายชื่อผู้ขอสอบ อุลตร้าไลท์ ค่าธรรมเนียมเท่ากันครับ23 ก.พ. 56 ณ รร.วัดป่าโมกวรวิหาร อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง มีการสอบนักบินร่มบิน/ร่มร่อน/อุตร้าไลท์ ต่ออายุใบอนุญาตนักบิน และตรวจร่มบินเพื่อจดทะเบียนร่มบิน/ต่ออายุร่มบิน(ใบสมควรเดินอากาศ)บ่ายสัมนาสนามบินร่มบิน....ขอเชิญชาวร่มบินทุกท่านเข้าร่วมสัมนา.........อย่าลืมนะครับสอบถาม 086 635 8964 เกรียงศักดิ์

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 01 มีนาคม 2013 - 09:43 AM.

โจ้สองแคว

โจ้สองแคว

Beginner

กลับมาช่วยน้องๆแล้ว ขอบคุณมากๆๆ ครับ ถ้าสนามเปิดได้ง่ายๆ ไม่แพงเกินไป ทุกอย่างก็จะเข้าที่เสียที ผมเอาด้วย หลังจากท้อ ในการร่วมขอจากกรม โจ้สองแคว

Beginner

เรียน พี่เกรียงศักดิ์ที่เคารพ
ผู้ที่ประสงค์จะต่อใบอนุญาต จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

Beginner

กลับมาช่วยน้องๆแล้ว ขอบคุณมากๆๆ ครับ ถ้าสนามเปิดได้ง่ายๆ ไม่แพงเกินไป ทุกอย่างก็จะเข้าที่เสียที ผมเอาด้วย หลังจากท้อ ในการร่วมขอจากกรม โจ้สองแคว

อย่าเพิ่งท้อครับคุณโจ้ สองแคว....เราสู้เพื่อเด็กรุ่นหลัง....หาสถานที่ปลอดภัยไว้ให้เขาบิน....สนามถูกต้องตามกฎหมาย.....ค่าธรรมเนียมไม่แพง....ขอใบอนุญาตต่างๆง่าย.....ตอนนี้ผมเป็นประชาชนเต็มขั้นแล้วครับ.....พร้อมที่จะเดินไปด้วยกันกับท่าน.....ในทางที่ถูกที่ควร....สวัสดีครับ

Beginner

เรียน พี่เกรียงศักดิ์ที่เคารพ
ผู้ที่ประสงค์จะต่อใบอนุญาต จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

ใบอนุญาตนักบิน....ต่ออายุได้ทาง ปณ. สอบถามการต่ออายุกับกรมฯโดยตรง โทร 02 286 0530 หรือมาที่งานอ่างทอง...นำใบอนุญาตมาด้วย...แล้วติดต่อคุณวันชัยฯ....ใบอนุญาตนักบินอายุ 5 ปี ขาดอายุได้ไม่เกิน 10 ปี ค่าธรรมเนียม1000.00บาท (หนึ่งพันบาท) ชำระผ่านธนาคารภายหลังครับ ถ้าจนท.ต้องการเอกสารอะไรเพิ่มเติมก็จะแจ้งให้ท่านทราบและให้ท่านส่งทาง ปณ. ภายหลังครับ.....บริการสดวกดีไหมครับท่าน

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 01 มีนาคม 2013 - 09:44 AM.

Beginner

นักบินร่มบิน/ร่มร่อนและอุลตร้าไลท์....สวัสดีครับ
เหลือเพียง 5 วันเท่านั้น.....ที่ท่านต้องดำเนินการสมัครสอบกับกรมฯ....ตาม รายละเอียดข้างบน....อย่าช้านะครับ.....เพราะผมยังไม่แน่ใจว่ากรมจะจัด สอบนอกสถานที่ให้เราได้อีกเมื่อไร......ครั้งต่อไปที่จะจัดสอบคงเป็นที่ โคราชปลายเดือนมีนาคม 2556 ......โดยที่ผมได้ติดต่อกรมฯกับ..... ท่าน ผอ.วิวิตฯท่านได้บอกผมว่าขอดูผลการจัดของที่อ่างทองก่อน......ดังนั้นที่ อ่างทองเราจะนำร่องให้ราบรื่นที่สุด.....เพื่อให้ภาคอื่นๆได้จัดสอบใกล้บ้าน นะครับ....ช่วงนี้ผมจึงยังบอกไม่ได้ว่าที่โคราชจะได้จัดหรือไม่......แต่ก็ แอบลุ้นช่วยให้จัดให้ได้ครับ......นักบินร่มบินภาคอิสานต้องตัดสินใจเอาเอง เด้อ......จะมาเที่ยวอ่างทองหรือจะรอสอบที่โคราช....ฝากความคิดถึงชาวร่มบิน อิสานทุกท่านด้วยนะครับ....ผมไปอิสานได้พบกับการต้อนรับที่อบอุ่นตลอดมา ....เป็นความประทับใจมาตลอด....ภาคเหนือและใต้ด้วยนะครับ.....ไม่ต้องห่วง ครับผมจะพยายามทำให้ครบทุกภาค.....ขอเพียงท่านให้กำลังใจและความร่วมมือก็พอ ครับ.....ผมคงร่วมงานอยู่กับชมรมร่มบินอ่างทองในตำแหน่งที่ปรึกษา(ไม่มีเงิน เดือนนะครับ)เป็นชมรมเล็กๆ......แต่สมาชิกทุกท่านน่ารัก....ยอมทุ่มเทช่วย กันจัดงานนี้ขึ้นมา....และเมื่อจบงานนี้เราก็จะช่วยงานต่อไปของชาวร่มบิน
ก่อนท่านจะสมัครสอบ(จ่ายเงินค่าสมัครสอบ)โปรดทบทวนคิดก่อนดังนี้
1. ท่านเสียเงินค่าสมัครสอบไปแล้ว.....กรมฯจะไม่จ่ายคืนให้ท่านไม่ว่ากรณีไดๆ เช่นมาสอบไม่ได้ มาสอบไม่ทัน เป็นต้น
2. ค่าสมัครสอบที่ท่านชำระ 500.00 บาท (ห้าร้อยบาทถ้วน) ครั้งนี้คือค่าสมัครสอบ....เมื่อท่านสอบผ่านแล้วท่านต้องจ่ายค่า ใบอนุญาตนักบินอีก 1,000.00บาท (หนึ่งพันบาทถ้วน)......ภายหลังที่กรมประกาศว่าท่านสอบผ่าน
3. การสอบครั้งนี้เป็นการสอบกรณีพิเศษนอกสถานที่.....จึงสอบได้ครั้งเดียว..... พูดง่ายไม่มีการสอบแก้ตัว.....และขอบอกท่านที่ขอสอบใบอนุญาตอุลตร้าไลท์สอบ เก็บวิชาไม่ได้เหืมอนกับการสอบที่กรมฯนะครับ
4. ใบอนุญาตนักบิน มีอายุ 5 ปี และขาดอายุได้ไม่เกิน 10 ปี ถ้าขาดอายุเกิน 10 ปี ท่านต้องเสียเงินค่าสอบใหม่ ออกใบอนุญาตใหม่(ท่านที่ใบอนุญาตขาดอายุมาต่อได้ที่งานนะครับ)อีก 5 วันเท่านั้น(วันจันทร์ที่ 11 ถึง วันศุกร์ที่ 15 ก.พ. 56) ท่านต้องรีบตัดสินใจ....ใครสมัครแล้วช่วยลงในกระทู้นี้บอกผมด้วยนะครับ
อ่างทองยินดีต้อนรับทุกท่านครับ

แก้ไขโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า, 01 มีนาคม 2013 - 09:45 AM.

มีผู้ใช้งาน 0 ท่าน กำลังดูหัวข้อนี้

มีสมาชิก 0 ท่าน, ไม่ใช่สมาชิก 0 ท่าน, และไม่ต้องการเปิดเผยตัว 0 ท่าน กำลังใช้งานเว็บในขณะนี้