Jump to content

แชร์ประสบการณ์สาเหตุของอุบัติเหตที่เกิดขึ้นจากการเล่นพารามอเตอร์

* - - - - 1 votes

• ตอบกระทู้ได้เฉพาะสมาชิก
มีการตอบกระทู้นี้ 209 ครั้ง

Mr.postman

Mr.postman

Expert

เครื่องคนอื่น.. มีอีกเรื่องที่หลายๆๆๆๆคนคงเคยเจอ .. นักบินใหม่ ให้ลองเครื่องให้ :mrgreen:
หรือบางทีเครื่องเราไม่พร้อม หรือไม่ได้เอาเครื่องมา.. จะมีเพื่อนๆหวังดีบอกว่า
"เอาเครื่องผมบินเลย เครื่องผม ..แรงส์ส์ส์ส์ส์ "
จะไม่บิน เด๋วก้หาว่ารังเกียจบ้าง ดูถูกเครื่องแรงส์ส์ส์ส์ส์ ของเขาบ้าง
.... แต่ที่เคยลองมาหลายครั้งอยู่ ... เครื่องแรงส์ส์ส์ส์ ของคนอื่น จะทำผมเกือบเสียอนาคตแทบทุกครั้ง :shock:
เครื่องไม่ร้อย%บ้าง ฮาเนสนั่งไม่ได้บ้างนั่งไม่สบายมั่ง คาราบิเนอร์ แรงท็อคที่ผิดกัน
เครื่องแรงอย่างเดียว ไม่สมูทก้ฮาครับ .. :mrgreen:

โชคดีแค่ cancel ไฟล์ท .. แย่มาหน่อยเครื่องเขาเสียหายและเราต้องซ่อม .. แย่อีกหน่อนก้........... :cool:
เด๋วนี้เลยว่า .. ถ้าไม่ใช่เครื่องผม ผมไม่บิน :cool:
  • noppol and yothin like this
*หว้าเอน..*คุ้งวิมาน..*ปทุมธานี..*เม่งหุย...............เราก็ศิษย์มีครู หนึ่งบ้าง
081-9333-415.. ถ้ามาดี.. ก้คุยกันได้คับ ^ ^

โต้งสิงห์บุรี

Graduate

ของผมเกิดขึ้นสดๆเมื่อเช้าครับ มือใหม่หลายคนน่าจะเจอแบบผม ผมพึ่งบินได้2ไฟลท์ เมื่อเช้าจะไปเก็บไฟลท์3ลมสงบกริ๊บ วิ่งไปรู้สึกเหมือนจะล้มสับขายิ๊กเลยครับ เลยกระโดดร่มยังไม่เกาะอากาศ ก็เลยไถลไปกับพื้น ได้แผลถลอกที่แขน เข่าไม่เป๋้นไร ใส่อุปกรณ์ป้องกันไว้ ถุงมือก็ช่วยมือไว้ ใบแตก โครงชำรุดนิดหน่อยครับ

แก้ไขโดย nattakit, 27 ตุลาคม 2012 - 08:04 AM.

• Mommam. likes this
ณัฐกิตติ์ ธนาโรจน์ปิติพร (โต้ง) 0910954560

Phechet Korat

Phechet Korat

Expert

ร้อยละ 90 ครับนักบินใหม่โดดนั่งกันทั้งนั้นบ้างก็ล้มบ้างก็เกือบ

ผมก็เป็นครับไฟล์ท3เหมือนกัน อุปกรณ์ป้องกันสำคัญมากครับ

หมวก ถุงมือ สนับแขนเข่า รองเท้า อย่ามองข้ามเป็นเด็ดขาดครับ
  • Reena likes this
อยากบินได้...ไปโคราช
085-2761818 :cool:
phechat@hotmail.com
http://www.facebook.com/profile.php?id=100005065686530

Graduate

ใช่ครับพี่พอรู้สึกว่าเหมือนจะลอยมันโดดเองเลยแล้วไม่ได้ดึงอัพช่วย เมื่อเช้าลมไม่กระดิกเลย ไม่เหมือนตอนFFลมสวยเลยรอดแต่รอบนี้ไม่รอด อุปกรณ์ความปลอดภัยใส่เกือบครบ รอบหน้าสงสัยต้องแขนยาว+สนับศอกด้วย มันแสบจริงๆ....อิอิ ขอพักซัก3วันเดี๋ยวลุยต่อครับ คราวนี้ขาไม่พ้นพื้นจะไม่เลิกวิ่งเด็ดขาด เข็ดๆๆๆๆๆๆๆๆ :mrgreen:

เดี๋ยวเอาวิดีโอมาลงไว้เป็นอุทาหรณ์สำหรับเพื่อนนักบินใหม่และที่กำลังจะFFครับ

แก้ไขโดย nattakit, 27 ตุลาคม 2012 - 11:48 AM.

• Mommam. likes this
ณัฐกิตติ์ ธนาโรจน์ปิติพร (โต้ง) 0910954560

Graduate

คลิปลับส่วนตัวครับ

• เสริม ดอนเจดีย์ likes this

kit97

kit97

Graduate

ขอบคุณท่านมาวินที่เปิดกระทู้ให้เพื่อน ๆ สมาชิกแชร์ประสบการณ์ ดีมากครับ
เพื่อนสมาชิกท่านมีประการณ์การบินอย่างไรมาเล่าสู่กันฟัง ผมเองมือใหม่
พอมาอ่านแล้วต้องทำการบ้าน ทำอย่างไรจึงจะไม่ให้เกิดกับตัวเรา

Rachata

Rachata

Advanced Member

ทุกคนที่สนใจมาบินร่มบินล้วนแต่อ่านมามาก รับฟังมามาก แทบทั้งนั้น.......ถึงตอน First Flight ต้องบินคนเดียว..........สติ......สมาธิ......สำคัญมากครับ........
  • เอก ป่าโมก and อ้าย หำแหล่ like this

yothin

yothin

ขอมีส่วนร่วมครับผมบินมา20เที่ยวครับลงฉุกเฉิน3ครั้งครั้งแรกลูกเบี้ยวยิดเพลาคลายตัวสายพานหลุดตอนบินขึ้นครั้งที่2สูบติดครั้งที่3สายคันเร่งเข้าไปพันใบพัดสายคันเร่งขาดใบพัดแตกเครื่องเร่งค้างดับเคื่องไม่ได้ครับโชดดีของผมคือผมบินสูงและไม่ห่างสนามตั้งสติครับอย่างแรกเงยหน้าสำรวจร่มร่มยังกางสมบูรณ์คิดหาวิธีดับเครื่องเตรียมร่อนลงโชคดีที่เครื่องที่เร่งค้างอยู่กลับมาอยู่รอบเดินเบาแต่ใบพัดแตกทำให้เครื่องสั่นมากแต่ผมไม่สนใจอาการสั่นมองหาพื้นที่ร่อนลงเลือกพื้นที่ทำวงจรร่อนลงลงถึงพื้นดับเครื่องเก็บของเตรียมซ่อมเครื่องไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นอย่าตกใจตั้งสติครับ
  • จิ๋ว_แม่สะเรียง and อ้าย หำแหล่ like this

ต้อมเหมืองแร่ฯ

โดนเหมือนกันครับ. เมื่อ 3 ปีที่แล้ว บินได้ไม่น่าเกิน 30 ไฟท์ จาก โนว่า ไซท์ 26 ตัวใหญ่มาก. บินช้ามาก มาเป็น revo 20. ต่างกันฟ้ากับดิน. ลมลุกคลุกคลาน เพราะอาการร่มต่างกัน วิ่งหน้าตั้ง ครับ
ประสปการณ์จากการเปลี่ยนร่มใหม่ ไฟท์ที่ 3 เปลี่ยนสนามไ่ปขึ้นท่ีโล่ง ข้างถนน มีแนวต้นไม้ตามขอบถนน ขึ้นไม่สวย ร่มเหวี่ยง ตอนกำลังจะลอย แก้โดยดึงสายคอนโทรล อีกข้างลึกไปนิด มันพาผมเข้าหาต้นสะเดา. ซวบเข้าให้ ค้างต่องแต่ง. ตอนนั้น เหวอกิน ทำอะไรไม่ถูก ได้แต่ยกขาหลบกิ่งไม้ ดีขาไม่หัก ห้อยสูงจากพื้นประมาณ 3เมตร. ตอนนั้นห่วงร่มใหม่ 3 เมตร ยังโดดลงมาเฉยเลย สรุป ร่มขาดปลายปีกนิดนึง เกี่ยวกับ บาร์เครื่อง ส่วนต้นสะเดา. ยอดหายเกือบหมด. อยากเตือนนักบินใหม่ครับ.

สนามที่บินควรเป็นที่โล่ง ไม่มีสิ่งกีดขวาง และคุ้นเคย

การเปลี่ยนร่มใหม่ ถ้าสมรรถนะ ร่มแตกต่างกันมาก ควรทำความคุ้นเคยกับมันก่อน ที่จะบิน เช่น ตั้งเล่น จนคุ้นมือ จะได้ไม่เกิดอุบัติเหตุครับ
  • เอก ป่าโมก likes this

i belive i can fly

Graduate

พี่ต้อมมาโพสพอดีเลย ผมก็กำลังอยากจะเปลี่ยนร่ม แต่คงไม่ต่างกันมากครับ ขยับขึ้นไปนิดนึงครับ ก่อนบินทุกครั้งผมจะวิ่งตั้งร่มเล่นก่อน ถูกต้องหรือเปล่าครับ ผมกลัว เพราะตอนที่ฝึกตั้งร่ม มันเคยมีหินก้อนเท่ากำปั้นไปอยู่ในร่ม ตั้งยังไงก็ลงซ้ายตลอด เลยคิดไปว่าตั้งเล่นก่อนบินเหมือนวอร์ร่างกายและเช็คร่มเช็คสายร่มไปในตัวด้วย

แก้ไขโดย nattakit, 08 พฤศจิกายน 2012 - 11:25 AM.

สายชล

สายชล

Beginner

ผมสายชลร่มบินกกโกลพบุรีผมก็มีประสบการจากหรายเรื่องที่ผมเคยเจอมา อย่างเช่น บินแล้วเครื่องเร่งไม่ตอบรู้ใหมครับเป็นอย่างไรก็ค้างต้นไม้เลยครับก็ช่วงนั้นบินผ้านต้นไม้พอดี ค้างอยู่นานเลยฝ่าจะรงมาได้อันนั้นก็อีกหนึ่งประสบการ แต่ผมยังมีอีกเพียบให้เล่าก็คงไม่หมด แต่ผมอยากจะยกตัวอย่างที่สำคัญกับนักบินทุกคนเลยครับอันนี้สำคัญมากเลยนะครับ อากาศ ที่ผมเคยเจอนะครับ วันที่ผมเจอนะครับวันนั้นอากาศดีมากลมเนียนมากๆผมก็บินไปของผมตามประสาแล้วผมก็ลงมาเติมน้ำมัน แล้วก็เตรียมขึ้นใหม่อีกรอบช่วงนั้นลมก็ยังดีนะครับ แต่พอผมยกตัวขึ้นผมก็เจอทันทีเลยครับลมพายุพัดมายังไงก็ไม่รู้ยกตัวผมขึ้นไปได้สักพักนึงแล้วปีกร่มของผมก็พับรงแล้วผมก็ล่วง แต่ผมก็ไม่เป็นไรมากนะครับก็อันดับแรกเลยใบแตกมีเลือดนิดนึง อันนี้ผมก็อยากจะบอกทุกคนว่าอากาศเป็นเรื่องสำคัญมากสำหรับนักบินร่มบินทุกท่านก็ขอฝากไว้เพียงเท่านี้

สายชล

สายชล

Beginner

แต่ผมก็อยากจะบอกทุกคนไว้ว่าร่มบินเป็นกีฬาที่ไม่อันตรายนะครับถ้าทุกท่านทุกคนดูอากาศให้ดีทุกครั้งขอบคุณครับ

เอก ป่าโมก

เอก ป่าโมก

Student

ขอแชร์บ้างครับ ประสปการณ์ของผมมีอยู่ว่า ไปบินร่มคนเดียวครับช่วงนั้นบินประมาณห้าสิบไฟร์ทเห็นจะได้ สนามที่ฝึกบินอยู่ประจำครับ ลมนี่สิค่อนข้างแรงพอสมควร ถ้าบินในท่ารีเวอร์ส
ก็คงไม่เป็นปัญหา แต่ช่วงนั้นเป็นมือใหม่ก็เลยคิดว่าฟอเวิอร์สอยู่ประจำคงขึ้นได้สบาย แต่พอจับสายเอได้กระชากทีเดียวหงายตึงสองตลบเลยครับ คิดดูครับอยู่คนเดียวนอนหงายท้อง
ขาชี้ฟ้า ทำอะไรไม่ถูกเลยครับ โชคดีที่ไม่ได้รับบาดเจ็บอะไรเลย แต่ใบกระจาย หลังจากนั้นถ้ามีลมที่พอจะรีเวิสได้ผมไม่ลังเลที่จะทำเลยครับ มีเวลาก็ฝึกตั้งร่ม ทบทวนอยู่เสมอ สำหรับนักบินใหม่นะครับ
เวลาไปบินก็หาเพื่อนไปด้วยครับ อุปกรณ์เซฟตี้ควรหามาใช้ให้ชินครับ อ้อมีอีกนิดครับ ล่าสุดเลยไปบินงานแข่งที่เขื่อนกระเสียวครับ แข่งวันลิตร กลัวนำ้มันหมดเลยไม่ได้วอมเครื่องนานๆ
เร่งสองครั้งแล้วคิดว่าokก็เลยเทคออฟเลยครับ ผลปรากฎว่าเครื่องดับตอนกำลังเกาะอากาศ ประมาณบิดมอเตอร์ไซค์ไม่สุดเกียร์หนึ่ง เครื่องวอดดับสนิท ดึงเลี้ยวขวาตามลมเพราะถ้าตรงไปนำ้ทั้งนั้น
เลยครับพอเลี้ยวมาตามลมเต้นขายของ รถนำ้ของเทศบาล ทำอะไรไม่ถูกเหมือนกันครับ ดึงเบรคอย่างเดียวครับ ผลปรากฎว่าไม่ต้องใช้ขาวิ่งเลยครับถึงพื้นได้ยืนไม่อยู่หัวคะมำ ทิ่มอยู่กับพื้น
ถ้าวันนั้นไม่สวมหมวกกันน็อค คงแย่แน่เลย มี่เท่านี้เหละครับ เล่ามาซะยาว อายจัง :oops: :oops:
  • asia_ozone, bosch ดูเด็ก, Flyman and 2 others like this
ว่าง@เป็น@บิน
081-4990196

bosch ดูเด็ก

bosch ดูเด็ก

Professor

ขอแชร์บ้างครับ ประสปการณ์ของผมมีอยู่ว่า ไปบินร่มคนเดียวครับช่วงนั้นบินประมาณห้าสิบไฟร์ทเห็นจะได้ สนามที่ฝึกบินอยู่ประจำครับ ลมนี่สิค่อนข้างแรงพอสมควร ถ้าบินในท่ารีเวอร์ส
ก็คงไม่เป็นปัญหา แต่ช่วงนั้นเป็นมือใหม่ก็เลยคิดว่าฟอเวิอร์สอยู่ประจำคงขึ้นได้สบาย แต่พอจับสายเอได้กระชากทีเดียวหงายตึงสองตลบเลยครับ คิดดูครับอยู่คนเดียวนอนหงายท้อง
ขาชี้ฟ้า ทำอะไรไม่ถูกเลยครับ โชคดีที่ไม่ได้รับบาดเจ็บอะไรเลย แต่ใบกระจาย หลังจากนั้นถ้ามีลมที่พอจะรีเวิสได้ผมไม่ลังเลที่จะทำเลยครับ มีเวลาก็ฝึกตั้งร่ม ทบทวนอยู่เสมอ สำหรับนักบินใหม่นะครับ
เวลาไปบินก็หาเพื่อนไปด้วยครับ อุปกรณ์เซฟตี้ควรหามาใช้ให้ชินครับ อ้อมีอีกนิดครับ ล่าสุดเลยไปบินงานแข่งที่เขื่อนกระเสียวครับ แข่งวันลิตร กลัวนำ้มันหมดเลยไม่ได้วอมเครื่องนานๆ
เร่งสองครั้งแล้วคิดว่าokก็เลยเทคออฟเลยครับ ผลปรากฎว่าเครื่องดับตอนกำลังเกาะอากาศ ประมาณบิดมอเตอร์ไซค์ไม่สุดเกียร์หนึ่ง เครื่องวอดดับสนิท ดึงเลี้ยวขวาตามลมเพราะถ้าตรงไปนำ้ทั้งนั้น
เลยครับพอเลี้ยวมาตามลมเต้นขายของ รถนำ้ของเทศบาล ทำอะไรไม่ถูกเหมือนกันครับ ดึงเบรคอย่างเดียวครับ ผลปรากฎว่าไม่ต้องใช้ขาวิ่งเลยครับถึงพื้นได้ยืนไม่อยู่หัวคะมำ ทิ่มอยู่กับพื้น
ถ้าวันนั้นไม่สวมหมวกกันน็อค คงแย่แน่เลย มี่เท่านี้เหละครับ เล่ามาซะยาว อายจัง :oops: :oops:

ฮ่าๆแอบไปเล่นคนเดียว หงายเต่าคนเดียว ไม่มีใครเห็น
นาวิน เพ็ญสุริยะ 081 9865860 www.nawingas.com

สงสัยจะเป็นโรค กลัวน้ำมาก ๆ เลยน๊ะครับ คุณเอก

i belive i can fly

เอก ป่าโมก

เอก ป่าโมก

Student

แซวกันใหญ่เลยอ่ะ แงกๆ :-| :-|
081-4990196

thumnoon

thumnoon
เมื่อ 2 -3 ปีที่แล้ว มี สามล้อ ตกที่สนามโคราช เป็นเพราะสาเหตุใด
ตามข่าว เป็นเพราะ บินแค่ 6 ไฟท์ บินคนเดียว ไม่มีอาจารย์ ยืมร่ม ยืมเครื่องของเขามา

kasame

kasame

Professor

• Locationttm.
ขอแชร์ด้วยคนครับ ของผมก็มีสองเหตุการของสองอาทิตย์เลยครับอาทิตย์แรกก็ไปบินช่วยงานสุเหร่าแถวคลอง 10 ก่อนขึ้นบินก็กางร่มวอร์มเครื่อง
เสร็จเรียบร้อยก็เช็คสายร่มตอนเช็คสายร่มก็ดูอย่างละเอียดแล้วนะครับว่าไม่มีพันกัน ถึงเวลาเทคออฟซิค เป่าร่มได้วิ่งดัวปลิวพร้อมเร่งเครื่อง
ไม่นานก็ขึ้นฟ้าแล้วครับ งานเข้าละซิครับท่านร่มเอียงขวามากเลยครับ แหงนหน้ามองร่มทันทีเลยครับ (พันกันเป็นกระจุกเลย) พอแก้ร่มโดยใช้สาย
คอนโทรนด้านซ้ายเพื่อให้บินให้ตรงทาง ร่มก็จะเกิดอาการสตอลครับต้องใช้เครื่องช่วยตลอดเวลาแบบว่าเอาแล้วกูทุ่งนากะบ่อปลาแล้วก็คลอง
ทำไงดีละทีนี้ ตั้งสติครับแล้วค่อยไต่ระดับให้สูงขึ้นหน่อยแล้วคำนวนวงจรการบินว่าเราบินวนขวาตามร่มกับบินแล้วค่อยๆๆแต่งร่มกลับมาแบบไหน
จะปลอดภัยกว่ากัน ผมแลือกแต่งร่มครับตีวงกว้างหน่อยแต่ไม่เร็วเหมือนบินตามอาการร่มครับ ใช้เวลาสิบห้านาทีได้กว่าจะวนกลับมายังจุดเทคออฟ
ลงมาได้ก็ตรวจสอบพบว่าเกิดจากหญ้าแห้งเพียงกิ่งเดียวเองครับ เพราะเราวางร่มทับหญ้าแห้งนี่เองครับพอร่มหย่อนมันก็หลุดได้เองครับแต่ตอนบิน
อยู่ร่มตึงกระตุกยังไงมันก็ไม่ยอมหลุดครับ อาทิตย์แรกของผมก็มีเพียงเท่านี้ละครับแต่อาทิตย์ที่สองมันกว่านี้อีก นิ้วล๊อค
  • Mommam., เอก ป่าโมก, Flyman and 1 other like this

เอก ป่าโมก

เอก ป่าโมก

Student

รอภาคสองครับ :mrgreen: :mrgreen:
081-4990196

Flyman

Flyman

Expert

• Locationยุดยา งบน้อยใฝ่ฝันอยากบิน

ขอแชร์ด้วยคนครับ ของผมก็มีสองเหตุการของสองอาทิตย์เลยครับอาทิตย์แรกก็ไปบินช่วยงานสุเหร่าแถวคลอง 10 ก่อนขึ้นบินก็กางร่มวอร์มเครื่อง
เสร็จเรียบร้อยก็เช็คสายร่มตอนเช็คสายร่มก็ดูอย่างละเอียดแล้วนะครับว่าไม่มีพันกัน ถึงเวลาเทคออฟซิค เป่าร่มได้วิ่งดัวปลิวพร้อมเร่งเครื่อง
ไม่นานก็ขึ้นฟ้าแล้วครับ งานเข้าละซิครับท่านร่มเอียงขวามากเลยครับ แหงนหน้ามองร่มทันทีเลยครับ (พันกันเป็นกระจุกเลย) พอแก้ร่มโดยใช้สาย
คอนโทรนด้านซ้ายเพื่อให้บินให้ตรงทาง ร่มก็จะเกิดอาการสตอลครับต้องใช้เครื่องช่วยตลอดเวลาแบบว่าเอาแล้วกูทุ่งนากะบ่อปลาแล้วก็คลอง
ทำไงดีละทีนี้ ตั้งสติครับแล้วค่อยไต่ระดับให้สูงขึ้นหน่อยแล้วคำนวนวงจรการบินว่าเราบินวนขวาตามร่มกับบินแล้วค่อยๆๆแต่งร่มกลับมาแบบไหน
จะปลอดภัยกว่ากัน ผมแลือกแต่งร่มครับตีวงกว้างหน่อยแต่ไม่เร็วเหมือนบินตามอาการร่มครับ ใช้เวลาสิบห้านาทีได้กว่าจะวนกลับมายังจุดเทคออฟ
ลงมาได้ก็ตรวจสอบพบว่าเกิดจากหญ้าแห้งเพียงกิ่งเดียวเองครับ เพราะเราวางร่มทับหญ้าแห้งนี่เองครับพอร่มหย่อนมันก็หลุดได้เองครับแต่ตอนบิน
อยู่ร่มตึงกระตุกยังไงมันก็ไม่ยอมหลุดครับ อาทิตย์แรกของผมก็มีเพียงเท่านี้ละครับแต่อาทิตย์ที่สองมันกว่านี้อีก นิ้วล๊อค

แบบนี้เขาว่า หญ้าพิศวง ว่างั้น เท่าที่พี่ๆเคยเล่ามาเนี่ย ผมว่ามีเหตุการณ์คล้ายๆของบัง kasame อยู่หลายท่านนะครับที่เกี่ยวกับหญ้าแก่
แต่กับหญ้าอ่อนๆยังไม่เคยเจอมั่งเลยคร้าบ อิ อิ ...

แก้ไขโดย Flyman, 12 พฤศจิกายน 2012 - 07:52 PM.

ทำอย่างไร ได้อย่างนั้นนั่นแหละ ว่างั้น...
คุยกันได้ครับdapodsamaddos@gmail.com
087-9391729 ดา ยุดยา

มีผู้ใช้งาน 0 ท่าน กำลังดูหัวข้อนี้

มีสมาชิก 0 ท่าน, ไม่ใช่สมาชิก 0 ท่าน, และไม่ต้องการเปิดเผยตัว 0 ท่าน กำลังใช้งานเว็บในขณะนี้