Jump to content

แชร์ประสบการณ์สาเหตุของอุบัติเหตที่เกิดขึ้นจากการเล่นพารามอเตอร์

* - - - - 1 votes

• ตอบกระทู้ได้เฉพาะสมาชิก
มีการตอบกระทู้นี้ 209 ครั้ง

อ้อครับ

อ้อครับ

Expert

ก่อนทำการบินทุกครั้ง คนพร้อม เครื่องพร้อม สนามพร้อม สภาพอากาศพร้อม จิตใจและสติที่พร้อม แต่ละอย่างมีข้อย่อยอีกมากว่าพร้อมอย่างไร เราบิน เราเจ็บ เราพิการ เราตา...............ย เกิดจากเราทั้งนั้นครับ เพราะฉนั้นความพร้อมของทุกอย่างจึงเป็นสิ่งสำคัญในการบิน หากส่วนหนึ่งส่วนใดไม่พร้อม ยกเลิกเลยครับ ไม่ได้บินวันนี้ วันพรุ่งนี้ยังได้บินครับ :-P
สำหรับพี่อ้อไม่มีประสบการณ์มากนัก ยังอ่อนหัด ส่วนมากจะเป็นอุปกรณ์บกพร่องครับ ที่สำคัญเราไม่ค่อยรู้พวกเครื่องยนต์กลไกมากนักได้แต่ถามๆพี่ๆเขา การตรวจเช๊คอาจจะไม่ละเอียดและมีข้อบกพร่องทำให้เกิดอุบัติเหตุกับเครื่องยนต์ แต่สำหรับพี่อ้อจากการที่ผ่านของเล่นแผลงๆมาเยอะ พี่ว่าร่มบินเป็นกีฬาที่ปลอดภัยมากครับ เพราะหากทุกอย่างพร้อมแล้ว ไม่มีทางเกิดอุบัติเหตุครับ งงกันปะเนี้ย ยิ่งเขียนยิ่งงงเอง พอและ ฮิ ฮิ :mrgreen:

รู้งี้...

รู้งี้...

Beginner

• Locationสะพานสูง กรุงเทพฯ
:shock: ปลอดภัยไว้ก่อน...ดีที่สุดครับ อีกอย่างครับ สปอตแลนดิ้ง ยามเมื่อเครื่องยนต์ขัดข้อง จำเป็นมากเช่นกันครับ อาจารย์ลูกพี่หนึ่ง ของผม ย้ำนักย้ำหนา ว่า ยังไงก็ต้อง ฝึกๆๆ "สปอตแลนดิ้ง" เอาไว้ให้คล่องครับ :mrgreen:
  • Dragonfly likes this
:-P รู้อะไรก็ไม่สู้เท่า รู้งี้... :eek:

อ๋อเหรอ

อ๋อเหรอ

Guru

:-P ของผมไฟล์ทที่ห้าหลังจากเฟริสไฟล์ท ไปบินต่างสถานที่ สนามไม่คุ้นเคย
อาจารย์ไม่ได้อยู่ด้วย บินตามแรงยุ ทั้งหมดฝืนข้อห้ามทั้งนั้น เป็นวันอาทิตย์ที่ติดตรึงใจผมไปอีกนาน
เพราะไปดูนักบินรุ่นพี่บินที่สนามบินธารวนาคลองสิบห้า ส่วนสถานที่เทคออฟพาราเป็นสนามหินคลุกก้อนใหญ่ๆ
สนามไม่แคบมาก แต่ก็ไม่กว้างพอสำหรับมือใหม่ แค่ไฟล์ทที่ห้าถือว่ายังขึ้นเองไม่ได้แม่น
ต้องอยู่ในการคอนโทรนด้วยวิทยุของครูเสมอ เสียงเชียร์ "เอาเลยด๊อยช์ ขึ้นได้"
ยังจำได้ว่าเสียงใครบ้าง ผลจากเสียงเชียร์คือ เอาก็เอาว๊ะ ถือว่ามาเก็บไฟล์ทต่างที่ วันนั้นลมพอมีนิดหน่อย
ต้องวิ่งฟอเวิล์ดอย่างเดียว หลายเทคมากกว่าร่มจะขึ้นหัว สุดท้าย พี่ท่านทั้งหลายจูงหน้าเลยครับ
ผลคือ กระชากร่มพร้อมคนดึงหน้า ร่มตั้งขึ้นหัว วิ่งครับ วิ่งอย่างเดียว วิ่งสู้ฟัด แต่ก็ยังไม่มีเสียงวิทยุใดๆสั่งการ
ผมก็ยังตั้งหน้าตั้งตาวิ่งอย่างเดียว จนจะสุดรันเวย์ ร่มก็ยังไม่ยก เหลือบไปเห็นเสารั้วพร้อมสลิงขึงล้อมสนามอยู่ตรงหน้า
คงหลบไม่ทันเป็นแน่ เสาคอนกรีตสี่เหลี่ยมสูงจากพื้นประมาน 60 เซ็นติเมตร ผมใช้หัวเข่าขวาซัดเข้าไปเต็มๆ
ตัวนักบินปลิวไปตามแรงพลักของเครื่อง คว่ำหน้าไถลดินไปกว่าสามเมตร มีสักขีพยานอยู่ในเหตุการณ์หลายคน
ลุกขึ้นมาได้ สำรวจร่างกาย เดชะบุญ ที่สวมใส่หมวกกันน็อค และสนับหัวเข่า ฟันไม่หัก แต่ขนาดใส่สนับหัวเข่า
ยังมีแผลเจาะเข้าไปที่หัวเข่าขวา ถ้าไม่ใส่ สงสัยจะมีหักเป็นแน่ มีพี่พยาบาลไปในทีม ช่วยทำแผลสดเบื้องต้นให้
แต่ตอนกลับบ้านแวะล้างแผลที่โรงพยาบาลลำลูกกา เจอพยาบาล ที่เคยเป็นแฟนเก่ากันมาก่อน เวรเค้าพอดี
เห็นเรามาล้างแผล เลยมาจัดการให้ พอเปิดแผลออกมา บอกผมว่า "พี่แผลแค่นี้ ก็ต้องเย็บ" เอาเข้าแล้ว เวรกรรม
เราคงเคยเย็บเค้าไว้เยอะ คราวนี้โดนแก้แค้นจับเราเย็บบ้าง โดนไปอีกสามเข็ม เป็นวันซวยของเดอะด๊อยช์ครับ

เรื่องจริงจากชีวิตนักบินตัวน้อยๆอย่างผมเรื่องนี้ สอนให้นักบินใหม่รู้ว่า

1. ไม่ควรบินหากไม่มีครูผู้ฝึกสอนอยู่ด้วย จนกว่าครูจะปล่อยให้บินเองได้
2. ไม่ควรบินต่างจากสถานที่ๆ ครูเห็นว่าปลอดภัย
3. ไม่ควรบินตามแรงยุ หรือเสียงเชียร์
4. ควรสวมเครื่องมือหรืออุปกรณ์ป้องกันต่างๆขณะทำการบินด้วยเสมอ

และต้องขอบคุณทุกเสียงเย้ยหยัน มันเป็นแรงใจให้ฮึดสู้
ดีนะที่ไฟล์ทนั้นผมไม่ถอดใจเลิกบินซ๊ะก่อน ไม่อย่างนั้นวันนี้คงไม่มีเดอะด๊อยช์ :D :D :D
  • Mommam., Dragonfly, รู้งี้... and 3 others like this
สิบคำบอกเล่า หรือจะเท่าเราบินเอง
เดอะด๊อยช์ 0898866466
vasuchart_me@hotmail.com

Mr.postman

Mr.postman

Expert

โชคดีคับพี่ด๊อยส์ที่ผมไม่ชอบพยาบาล... กัวโดนเย็บ :mrgreen:
ว่าแต่ ตอนมีน้องใหม่ๆ นักบินใหม่ แล้วยุให้บินนี่มันสนุกดีนะพี่ 5555555+

แก้ไขโดย Mr.postman, 10 ตุลาคม 2012 - 03:41 PM.

*หว้าเอน..*คุ้งวิมาน..*ปทุมธานี..*เม่งหุย...............เราก็ศิษย์มีครู หนึ่งบ้าง
081-9333-415.. ถ้ามาดี.. ก้คุยกันได้คับ ^ ^

อ๋อเหรอ

อ๋อเหรอ

Guru

โชคดีคับพี่ด๊อยส์ที่ผมไม่ชอบพยาบาล... กัวโดนเย็บ :mrgreen:
ว่าแต่ ตอนมีน้องใหม่ๆ นักบินใหม่ แล้วยุให้บินนี่มันสนุกดีนะพี่ 5555555+

:-P ก็เพราะมีนักบินรุ่นพี่อย่างพี่แว่นนี่แหละ ผมถึงโดนพยาบาลเย็บ 55555+ :D :D :D

แก้ไขโดย อ๋อเหรอ, 10 ตุลาคม 2012 - 03:45 PM.

• Mr.postman and Mommam. like this
สิบคำบอกเล่า หรือจะเท่าเราบินเอง

bosch ดูเด็ก

bosch ดูเด็ก

Professor

ของผมก็มี วีรกรรมเหมือนกันครับ ชื่อวีรกรรมเกือบตายเพราะฟางเส้นเดียว เมื่อช่วงปีใหม่ที่ผ่านมานี้เอง ไปบินงานการกุศลกับชาวแก็งลำผักจอก พี่ๆร่มบินนางรอง และพี่ๆร่มบินลำปลายมาท ที่อำเภอลำปลายมาท บุรีรัมย์ สนามเทคออฟ เป็นนาข้าวพึ่งเกี่ยวเสร็จ ลมดีพอสมควรแต่ฟอเวิร์ดขึ้น พอขึ้นไปได้ประมาณชัก 40 เมตรได้ ประมาณสูงเท่ายอดไม้ใหญ่ ยังนั่งไม่ได้ และมีความรู้สึกว่าร่มกินซ้าย ในความรู้สึกคิดว่าเรายังไม่ได้นั่งเลยทำให้ร่มเอียงซ้าย คิดได้ดังนั้นจึงปล่อยมือขวาจากคอนโทรลทันทีเพื่อจัดที่นั่ง เนื่องจากมือซ้ายกำคันเร่งอยู่ เท่านั้นแหละครับร่มเหวียงช้ายอย่าแรง (อิอิ ข้างล่างเห็นคงนึกว่าเราควงที่ไหนได้คนข้างบนเกือบจะตายอยู่แล้ว) จะถึงยอดไม่ใหญ่อยู่แล้วตายแน่เลยตู จะมาตายที่บ้านเกิดเลยหรือเรา ตายที่กรุงเทพ ต้องเหมารถปอเต็กตึ้งกลับประมาณ 7000 บาท รีบคว้าสายคอนโทรลทันที เดชะบุญทำไมจับสายคอนโทรลแม่นจัง ปกติเวลาคว้าสายคอนโทรลถ้าเราไม่ได้ปิดกี้ปมันจะจับได้ลำบาก เฉียดตายเลยเรา แหงนมองสายร่ม โธ่เอ้ยสายร่มพันนี้เอง พันเพราะฟางเส้นเดียว
จากเหตุการณ์ครั้งนั้นมานั่งทบทวนดูความผิดพลาดของตัวเองว่าเป็นที่อะไร แน่นอนละอ่อนประสบการณ์ แต่มีความผิดพลาดใหญ่ๆอยู่สองข้อ 1 . ทำไมเรารีบปล่อยสายคอนโทรล ตอนหัดบินอาจาร์ยก็ย้ำนักย้ำหนาว่าคอนโทรลรักเท่าชีวิต
ทำไมเราไม่ค่อยๆหย่อนสายคอนโทรลให้สุดลอกดูก่อน ว่าร่มมีอาการผิดปกติหรือเปล่า แล้วปิดกิ้ปให้เรียบร้อย
2. ทำไมเราไปคิดว่าที่ร่มกินช้ายเป็นเพราะเรายังไม่ได้นั่ง ทำไมเราไม่แหงนมองสายร่มด้วยว่าสายร่มพันหรือเปล่า

Attached Thumbnails

• Mr.postman and Mommam. like this
นาวิน เพ็ญสุริยะ 081 9865860 www.nawingas.com

asia_ozone

asia_ozone

Expert

มาของผมบ้างดีกว่า น่าจะมันส์นะ 555
บินเครื่อง สกายร้อย ff บาร์pap หลายคนเคยบอกว่า มึงไม่ตาย ก็เจ็บ โดยเฉพาะเดอะวัน แช่งจัง แต่ก็แคล้วคลาดมาตลอด เข้าเรื่องดีกว่า บินได้ประมาณ 20ไฟล์ เดินทางกลับเดอะวัน ห้าวมากๆ บินไป ไม่รู้เกิดอะไรขี้น อยู่ดีๆ คันเร่งค้าง เร่งรอบเองตลอด เบาไม่ได้ เลยบินกลับสนาม แต่ไม่รู้จะทำยังไง ยิ่งบินยิ่งสูง บินวนประมาณ 20 นาที เพราะ มันเร่งตลอดเวลา สูงมากๆ ตอนนั้น รู้สึกกัว ทำอะไรไม่ถูกเลย กะว่าจะบินให้หมดน้ำมัน แต่น้ำมันมีอีกมาก ใกล้มืดละ คิดไม่ออกจริงๆ มือใหม่มากๆๆๆๆๆๆ ทำไงละที่นี้ รวบรวมสติ เพื่อไม่ให้สติแตกซะก่อน หันไปมองปุ่มดับว่า ใช้ได้รีป่าว แล้วลองกด ดู ปรากฏว่า ใช้ได้ เลยดับได้ กลับมาลงที่สนามได้ เลยอยากรู้สาเหตุ เจอจนได้ สายคันเร่ง มันไปโดนท่อไอเสีย ด้านหลัง ทำให้มันไหม้ สายค้าง โอวพระเจ้า เกือบซวย รอดโว้ย 5555555 เดวมาต่อให้อีก สองชอต มันส์ๆ ทั้งนั้นนนนนนนนนน

แก้ไขโดย ASIA_VIPER2, 11 ตุลาคม 2012 - 07:19 AM.

• Mr.postman, Mommam. and Reena like this
"ไม่มีสิ่งใดจะน่าละอายไปกว่าการไม่ยอมรับความผิดพลาดของตนเอง"

Mr.postman

Mr.postman

Expert

แหม๋ๆๆ เริ่มเข้มข้น ของพี่ bosch มีภาพประกอบเหตุการณ์ด้วยอะ :-P
ส่วนพี่เซียร์ ... ยังเหลือแค่ 2 เองหรอ? ... ผมว่าน่าจะมีอีกเยอะนะ :mrgreen:

แต่ไอ้ moving bar เนี่ยะ ตอนผมจะบินครั้งแรก ผมโทรถามนักบินที่มีประสพการณ์เยอะ
20 กว่าคน ... ทุกคนบอก "อย่าๆๆๆๆๆๆๆๆ" มีคนเดียวที่สนับสนุนคือ พี่กบ-หนองค้อ
เพราะแกอยากทดสอบบาร์ที่แกทำ :mrgreen: ไม่มีใครยอมบินเลยนะวันนั้น :mrgreen:
*หว้าเอน..*คุ้งวิมาน..*ปทุมธานี..*เม่งหุย...............เราก็ศิษย์มีครู หนึ่งบ้าง
081-9333-415.. ถ้ามาดี.. ก้คุยกันได้คับ ^ ^

asia_ozone

asia_ozone

Expert

แหม๋ๆๆ เริ่มเข้มข้น ของพี่ bosch มีภาพประกอบเหตุการณ์ด้วยอะ :-P
ส่วนพี่เซียร์ ... ยังเหลือแค่ 2 เองหรอ? ... ผมว่าน่าจะมีอีกเยอะนะ :mrgreen:

แต่ไอ้ moving bar เนี่ยะ ตอนผมจะบินครั้งแรก ผมโทรถามนักบินที่มีประสพการณ์เยอะ
20 กว่าคน ... ทุกคนบอก "อย่าๆๆๆๆๆๆๆๆ" มีคนเดียวที่สนับสนุนคือ พี่กบ-หนองค้อ
เพราะแกอยากทดสอบบาร์ที่แกทำ :mrgreen: ไม่มีใครยอมบินเลยนะวันนั้น :mrgreen:

แล้วบิน moving bar เป็นไงบ้างละพี่ มันส์ ป่าวละ น่ากัว อย่างที่เขาบอกอะป่าว มะเห็นบอกเลย แถมเอา ผู้หญิงตัวเล็ก บินอีกตะหาก@@@ น้าแว่นเอาที่มันฮาๆๆๆๆๆ ไง แบบ แก้ไม่ถูก ไม่รู้เรื่อง ร่มไปไหนไปกัน ส่วนเรื่องบินไม่จับ คอนโทรล เป็นความสามารถ เฉพาะตัวครับบบบบบบ
"ไม่มีสิ่งใดจะน่าละอายไปกว่าการไม่ยอมรับความผิดพลาดของตนเอง"

Mr.postman

Mr.postman

Expert

moving bar คนจะบินต้องเอวดีครับ.. เพราะเวลาเราจะบินเราจะแก้ทอล์คด้วย การโยกเอว ^ ^
เรื่องอื่นนอกเหนือการบิน เราไม่พูดครับ.. ไม่ดีๆ :mrgreen:
  • asia_ozone likes this

asia_ozone

asia_ozone

Expert

เรื่องที่สองนะครับ ไปบินแพร่ กับ พี่เท่ง
ไปกับพี่เท่งที่ไร มีฮาทุกทีเลย เรื่องมีอยู่ว่า บินจากสนามอะไรจำไม่ได้ บิน สองตัว บินไปสนามของพี่ๆ อีกที่หนึ่ง บินไปได้ ก็เห็นร่มบินประมาณ หลายตัว ไม่ต่ำกว่า หกได้นะ พอเราเห็นเราก็ดีใจ อ้าวมีพวกละ รีบตรงเข้าไปหา บินสูงประมาณ หกสิบเมตร น่าจะได้ พอบินผ่านพวกเขา เขาก็งง ร่มไรวะ มันบินเป็นจรวดเลย เพราะเปิดทริมมา เลยไปวนกลับข้างหน้า ผ่านหมุ่บ้าน ต้นไม้ใหญ่ เท่านั้นหละ
แม่เจ้าโว้ย สายคันเร่งอันใหม่ซิงๆ เข้าไปฟันใบพัด สายขาดกระจุย เครื่องดับ อีกละกู ทำไง ต่ำด้วย ทุ่งนา มีน้ำนิดๆ ลงแบบไม่ต้องคิด โอว เดินออกไกลมาก แต่พี่ร่มบินแพร่คนหนึ่ง เดินมาช่วยผม
เก็บร่ม ขอบคุณมากเลยครับ
มาดูกันว่าเกิดอะไรขึ้น สายคันเร่งทำไมมันเข้าไปได้ หาไปหามา รู้งี้ ผมโง่เองหละ 5555

แก้ไขโดย ASIA_VIPER2, 11 ตุลาคม 2012 - 07:53 AM.

• Mommam. likes this

แอร์

แอร์

ผู้ก่อตั้ง

• Administrators
ใครเคยฟังเรื่อง " ร่มบิน TOTO " บ้างครับ ไม่ได้เป็นอุบัติเหตุ แต่ถ้าเรื่องแตกก็อาจเจ็บไม่น้อย 555

รอให้เจ้าตัวหรือผู้รู้มาเล่าดีกว่าครับ ได้ข่าวว่าร่มยี่ฮ้อนี้บินดีครับ !!!
  • Mr.postman and ต้อมเหมืองแร่ฯ like this
ติดต่อง่ายๆ 081-8304999 (AIS)

niphont@hotmail.com

http://www.facebook.com/niphon.terkchareon

นายฮ้อยบิน

นายฮ้อยบิน

Professor

:-P ของผมไฟล์ทที่ห้าหลังจากเฟริสไฟล์ท ไปบินต่างสถานที่ สนามไม่คุ้นเคย
อาจารย์ไม่ได้อยู่ด้วย บินตามแรงยุ ทั้งหมดฝืนข้อห้ามทั้งนั้น เป็นวันอาทิตย์ที่ติดตรึงใจผมไปอีกนาน
เพราะไปดูนักบินรุ่นพี่บินที่สนามบินธารวนาคลองสิบห้า ส่วนสถานที่เทคออฟพาราเป็นสนามหินคลุกก้อนใหญ่ๆ
สนามไม่แคบมาก แต่ก็ไม่กว้างพอสำหรับมือใหม่ แค่ไฟล์ทที่ห้าถือว่ายังขึ้นเองไม่ได้แม่น
ต้องอยู่ในการคอนโทรนด้วยวิทยุของครูเสมอ เสียงเชียร์ "เอาเลยด๊อยช์ ขึ้นได้"
ยังจำได้ว่าเสียงใครบ้าง ผลจากเสียงเชียร์คือ เอาก็เอาว๊ะ ถือว่ามาเก็บไฟล์ทต่างที่ วันนั้นลมพอมีนิดหน่อย
ต้องวิ่งฟอเวิล์ดอย่างเดียว หลายเทคมากกว่าร่มจะขึ้นหัว สุดท้าย พี่ท่านทั้งหลายจูงหน้าเลยครับ
ผลคือ กระชากร่มพร้อมคนดึงหน้า ร่มตั้งขึ้นหัว วิ่งครับ วิ่งอย่างเดียว วิ่งสู้ฟัด แต่ก็ยังไม่มีเสียงวิทยุใดๆสั่งการ
ผมก็ยังตั้งหน้าตั้งตาวิ่งอย่างเดียว จนจะสุดรันเวย์ ร่มก็ยังไม่ยก เหลือบไปเห็นเสารั้วพร้อมสลิงขึงล้อมสนามอยู่ตรงหน้า
คงหลบไม่ทันเป็นแน่ เสาคอนกรีตสี่เหลี่ยมสูงจากพื้นประมาน 60 เซ็นติเมตร ผมใช้หัวเข่าขวาซัดเข้าไปเต็มๆ
ตัวนักบินปลิวไปตามแรงพลักของเครื่อง คว่ำหน้าไถลดินไปกว่าสามเมตร มีสักขีพยานอยู่ในเหตุการณ์หลายคน
ลุกขึ้นมาได้ สำรวจร่างกาย เดชะบุญ ที่สวมใส่หมวกกันน็อค และสนับหัวเข่า ฟันไม่หัก แต่ขนาดใส่สนับหัวเข่า
ยังมีแผลเจาะเข้าไปที่หัวเข่าขวา ถ้าไม่ใส่ สงสัยจะมีหักเป็นแน่ มีพี่พยาบาลไปในทีม ช่วยทำแผลสดเบื้องต้นให้
แต่ตอนกลับบ้านแวะล้างแผลที่โรงพยาบาลลำลูกกา เจอพยาบาล ที่เคยเป็นแฟนเก่ากันมาก่อน เวรเค้าพอดี
เห็นเรามาล้างแผล เลยมาจัดการให้ พอเปิดแผลออกมา บอกผมว่า "พี่แผลแค่นี้ ก็ต้องเย็บ" เอาเข้าแล้ว เวรกรรม
เราคงเคยเย็บเค้าไว้เยอะ คราวนี้โดนแก้แค้นจับเราเย็บบ้าง โดนไปอีกสามเข็ม เป็นวันซวยของเดอะด๊อยช์ครับ

เรื่องจริงจากชีวิตนักบินตัวน้อยๆอย่างผมเรื่องนี้ สอนให้นักบินใหม่รู้ว่า

1. ไม่ควรบินหากไม่มีครูผู้ฝึกสอนอยู่ด้วย จนกว่าครูจะปล่อยให้บินเองได้
2. ไม่ควรบินต่างจากสถานที่ๆ ครูเห็นว่าปลอดภัย
3. ไม่ควรบินตามแรงยุ หรือเสียงเชียร์
4. ควรสวมเครื่องมือหรืออุปกรณ์ป้องกันต่างๆขณะทำการบินด้วยเสมอ

และต้องขอบคุณทุกเสียงเย้ยหยัน มันเป็นแรงใจให้ฮึดสู้
ดีนะที่ไฟล์ทนั้นผมไม่ถอดใจเลิกบินซ๊ะก่อน ไม่อย่างนั้นวันนี้คงไม่มีเดอะด๊อยช์ :D :D :D

เสี่ยด๊อยซ์ครับ....อย่าบอกนะว่าที่เคยเย็บเขาแค่ 3 ครั้ง...เอ้ย 3 เข็ม....ผมไม่เชื่อ

"คิดดี พูดดี ทำดี มีความจริงใจ"
"Speak well, think well do well with sincerity."

อ๋อเหรอ

อ๋อเหรอ

Guru

เสี่ยด๊อยซ์ครับ....อย่าบอกนะว่าที่เคยเย็บเขาแค่ 3 ครั้ง...เอ้ย 3 เข็ม....ผมไม่เชื่อ

:-P ผมจำไม่ได้จริงๆครับ ว่าเย็บเค้าไปกี่ครั้ง เอ้ย..กี่เข็ม ถึงบอกว่า "เย็บเค้าไว้เยอะ" :D :D :D
  • Mommam. likes this

asia_ozone

asia_ozone

Expert

ต่อด้วยเรื่องที่สามนะ
เรื่องมีอยู่ว่า ได้เครื่องสกายร้อย มาใหม่ ๆ อย่างว่าละ ไม่เป็นไรซะอย่าง เหมือนพี่ กัง รู้งี้ ไง แบบว่า ปรับแต่งไปเรื่อยเปื่อย ปรับไรไม่ว่า ไปปรับ คอย ที่เป็นก้ามปู ของสกาย ที่นี้ เราก็ไม่รู้ ว่าต้องทำยังไง เลย ไปบินที่ปทุม บอกพี่ๆ ว่พี่ ผมปรับคอยส์ มาต้องปรับยังไง เขาก็ไม่รู้หรอก เขาก็เอากระดาษ มารอง ตรงแม่เหล็ก ตรงกลาง แล้วขันน๊อต หารู้ไม้ว่า ทำผิดมหันต์ผม ก็บิน ขึ้นไปนะ ได้ประมาณไม่ถึง ยี่สิบวินาทีมั้ง เครื่องดับ มีแต่บ่อน้ำ กับทุ่งนา เอาไงดีวะ ตามลมนี่หว่า บินร่ม gt23 ด้วยนะ เห็นทุ่งนาข้าว ตามลม ก็คิดว่า กูต้องวิ่งให้ทัน สบายๆแน่ แต่มีคนบอกผมแล้ว ว่าถ้าเป็นท้องนา ถ้ามีน้ำ ให้เอาตูดลง ผมไม่เชื่อ คิดว่า ไม่ลองไม่รู้ วิ่ง ๆ เร็วๆ ละกัน ที่ไหนได้ ขาซ้าย ลงก่อน ขาขวาตามคิดว่าไม่เป็นไรที่ไหนได้ มันจบในน้ำท้องนายกขาวิ่งไม่ได้เลย น้ำแค่ตาตุ่มเองนะ หัวทิ่มซิพี่ ร่มฟาดหน้า หัวทิ่มท้องนาดีนะ เอาหัวขึ้นมาได้ ไม่งั้นหายใจไม่ออกแน่เลย
เลยมาคิดดูว่าเกิดอะไรขึ้นทำไมเครื่องดับ เจอสาเหตุละ ตอนขันน็อต คอยส์ ที่เป็นก้ามปู เราต้องลองกระดาษทั้งสามส่วน ไม่ให้แม่เหล็กมันดูด แต่แราลองมันแต่ตรงกลาง ผิดที่ใครละ กูโง่อีกละะะะะะ

แก้ไขโดย ASIA_VIPER2, 11 ตุลาคม 2012 - 12:48 PM.

• ผม jack_big.C likes this

The Nu

The Nu

Student

อย่าฟังเรื่องไม่จับ คอนโทรล :mrgreen: :mrgreen:

asia_ozone

asia_ozone

Expert

ไม่จับคอนโทลบินนะเหรอ ก้อใช้เลร้ยวปลายปีกแทน ไง 555

The Nu

The Nu

Student

เอาที่ลงกลางรันเวอ่ะ 555 วันจันทร์เจอกัน

Nut~จร้า๛ ♥

Nut~จร้า๛ ♥

Student

ค่วงสะติด พื้นเลย

• ผม jack_big.C likes this

จิ๋วแม่สะเรียง

จิ๋วแม่สะเรียง

Advanced Member

• Locationจ.ส.อ.จตุรงค์ จิ๋วนารายณ์ (จิ๋ว แม่สะเรียง) ค่ายเทพสิงห์ อ.แม่สะเรียง จ.แม่ฮ่องสอน 58110 โทร. 085-6177290
ผมขอร่วมแชร์ประสบการณ์ ด้วยคนนะครับ

เรื่องเกิดกับตัวผมเอง ประมาณว่ายืมเครื่องเพื่อนบิน (เครื่อง jr เก่าหน่อย ร่มไซด์เล็ก 22 ตาราง) และเครื่องมันไม่เคยเจอกับร่มมาก่อน เลยงานเข้า ข้ามไปถึงว่าทำไมงานเข้า ขณะที่ย้ายก้นตัวเองจากพื้นดิน ขึ้นสู่อากาศ ได้ประมาณ 10 นาที เป็นช่วงที่กำลังอัดเครื่องเพื่อทำความสูงและกำลังบินเดินทาง พื้นที่การบินเป็นภูเขา ป่าไม้ ช่วงนั้นเป็นช่วงฤดูหนาว พื้นดินมีการลักลอบตัดไม้ทำลายป่าเป็นช่วง ๆ ทำให้สามารถเป็นที่ลงฉุกเฉิน ได้บ้าง ขณะที่บินไปก็มองพื้นที่ไป เสียงเครื่องก็เงียบลง ใบพัดหยุดนิ่ง ความสูงแจ้งว่าอยู่ที่ 320 เมตร จากพื้นดิน ก็กะว่าจะทำการแลนดิ้งจุดที่เล็งไว้ ซึ่งเป็นพื้นที่ว่างไม่มีต้นไม้ขึ้น (น่าจะเป็นแปลงปลูกฟักทอง) ความยาวประมาณสัก 100 เมตร ปกติ ความยาวของพื้นที่แค่นี้ พวกเราลงได้สบาย แต่ไม่ครับ ตอนอยู่ข้างบน สายตาของเรามองพื้นที่เป็นแนวระนาบตรง ๆ ครับ พอต่ำลงมาพื้นที่ ที่เห็นกลับกลายเป็นพื้นที่ลาดชันลงเขาไป ทำไงละ แก้ไ่ม่ทันแล้ว จะเลี้ยวกลับก็ไม่ได้ หูอื้อ ฟังใครไม่ได้ยินแล้วเสียงวิทยุ ทำท่าฟิชชิ่ง 2 ครั้ง จิกหัวลงก็ยังไม่ถึงพื้นสักที พื้นมันหนีเราไปเรื่อย ๆ ก็ตัดสินใจ เกร็งแขน เกร็งขา พุ่งตรงเข้าระหว่างแนวต้นไม้ที่ขวางอยู่ข้างหน้า ซึ่งมีช่องน่าจะทะลุไปได้ ซึ่งก็เป็นแนวป่าแล้ว ทันใดนั้นปลายปีกทั้งสองข้าง ก็ชนเข้ากับต้นไม้ ทำให้ร่มเสียอาการ และพุ่งทะลุไปข้างหน้า (หนีเสือปะจรเข้) สูงจากพื้นประมาณ เกือบ 10 เมตร เป็นบ่อน้ำ นึกในใจถ้าตกน้ำในขณะที่ไม่มีการเตรียมตัวลงน้ำ คงจมน้ำตายแน่ ผมตัดสินใจ ดึงเลี้ยวขวาเพื่อให้ตกใกล้ฝั่งมากที่สุด ไ้ด้ผลครับ ตัวผมกระแทกเข้าขอบบ่อเลยเป็นไง กึ่ง น้ำ กึ่ง บก เพื่อน สมาชิกที่บินโฮ รออยู่เห็นว่าผมชนและกระดอนหมุน 1 รอบ แล้วกลับมายืนได้ ดีที่ร่มเหวี่ยงไปพาดบนฝั่ง ไม่ตกลงน้ำแล้วฉุดให้ผมจมน้ำ ซึ่ง ในตอนนั้นแขนไม่รู้สึก ขาไม่รู้สึก (แขนขวากระดูกแตก ข้อเท้าขวาเอ็นฉีก) จากนั้นตั้งสติค่อย ๆ ปลดเครื่องออกจากหลัง ปล่อยให้มันจมอยู่ในน้ำไป แล้วใช้แขนซ้ายที่มีแรงอยู่ ลากตัวเองขึ้นมาจากบ่อน้ำ อาการตอนนั้นมึนมาก ภาพที่เห็น มันหมุดรอบตัวเองไปหมด เป็นอยู่ประมาณ 10 - 15 นาที ก็เริ่มดีขึ้น ซึ่งคาดว่าหัวน่าจะกระแทกกับโครงด้วย แต่ผมใส่หมวกกันน๊อค หัวเลยไม่เป็นอะไรมาก นอนอยู่สักพัก ครูผม(พี่สุพจน์ แม่ฮ่องสอน) ก็ได้ทำการแลนดิ้งอีกทางย้อนจากที่ผมลงมา แล้วรีบวิ่งเข้ามาช่วย สำหรับ ครูเท่ง, พี่ดาบบัติ (รบ.เวียงโกศัย ) ก็บินโฮ คอยบอกเส้นทางให้ พี่ Tommy (แม่ฮ่องสอน) ซึ่งเช้านั้นไม่ยอมบิน บอกจะเป็นภาคพื้นให้ ขับรถ 4x4 ตะลุยพื้นที่เข้าไปช่วยผม ก็ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยผมในวันนั้นครับ 5555+ ) สรุปก็คือ การตัดสินใจของผมในวันนั้นไม่เด็ดขาด สติไม่ครบถ้วน และการบินต่างพื้นที่ ที่ไม่เคยบิน ควรศึกษาพื้นที่ให้ดีก่อนทำการบิน และสิ่งที่ได้จากประสบการณ์ครั้งนี้คือ ไม่ควรยืมเครื่อง หรือร่มใครบิน เพราะเราไม่รู้นิสัยเค้า มีเท่านี้ครับผม

Attached Thumbnails

แก้ไขโดย จิ๋ว_Formula Thailand, 13 ตุลาคม 2012 - 12:31 AM.

• Mr.postman, Dragonfly and U-G94 like this
เตือนสติ พี่ ๆ น้อง ๆ บินทุกครั้งขออย่าใช้ดวงเปลือง ผมใช้ไป 3 ครั้งแล้ว

มีผู้ใช้งาน 0 ท่าน กำลังดูหัวข้อนี้

มีสมาชิก 0 ท่าน, ไม่ใช่สมาชิก 0 ท่าน, และไม่ต้องการเปิดเผยตัว 0 ท่าน กำลังใช้งานเว็บในขณะนี้