Jump to content

แชร์ประสบการณ์สาเหตุของอุบัติเหตที่เกิดขึ้นจากการเล่นพารามอเตอร์

* - - - - 1 votes

• ตอบกระทู้ได้เฉพาะสมาชิก
มีการตอบกระทู้นี้ 209 ครั้ง

ssupot

ssupot

Advanced Member

อยากแชร์ประสบการณ์ครับ มีทั้งเจ็บและไม่เจ็บในวันเดียวกัน ผมไม่เจ็บแต่เพื่อนร่วมทีมเจ็บ วันอาทิตย์สัปดาห์ที่แล้ว(5 ม.ค. 57)อากาศคลายหนาว ผมกับเพื่อนไปกัน 2 ร่ม เพื่อนเทคออฟก่อน วิ่งยาวมาก ร่มยังไม่ยกตัวจนต้องยุติการบิน ด้วยที่เป็น ส.ว.เลยต้องนั่งพักเพื่อเอาแรง ก็ยังพูดหยอกล้อเพื่อนว่านานๆได้บินตั้งร่มเล่นจนสุดสนามเลยเนอะ เพื่อนบอกว่าสงสัยจังทำไมร่มเดินเร็ววิ่งไม่ทันก็ไม่ได้เฉลียวใจ เขาเซ็ทร่มเพื่อจะเทคใหม่ วันนั้นลมเนียนมากผมเทคออฟขึ้นไม่มีปัญหาอะไร บินวนสักครู่ ก็มาโลพาสดูเพื่อนที่กำลังจะเทคออฟรอบสอง สังเกตดูร่มเขาก็ตั้งดีไม่น่าจะมีปัญหา เอาอีกแล้ว สนามของพวกผมเป็นทุ่งนา เขาวิ่งจนสุดแปลงนาที่เรียบยาวมากร่มไม่ยกอีกแล้ว ผมวนดูเขาวิ่งจนล้ม เพราะนาแปลงต่อไป เขาไถดินไว้ดินไม่เรียบ ผมจึงตัดสินใจจะแลนดิ้งเพื่อลงไปดูเขา ที่จำกัดผมล้นสนามเลยตั้งใจจะวนใหม่อีกรอบ เห็นลมค่อนข้างนิ่งดึงเลี้ยวในระดับความสูงไม่มากนักคิดว่าระยะนี้เติมเครื่องหน่อยไม่น่ามีปัญหาอะไร พอตั้งลำตามลมเท่านั้นงานเข้าทันทีครับพี่น้อง เครื่องเกิดสะดุดกำลังตกทันที รอบเครื่องมาไม่ทันเสียแล้ว ตัดสินใจฉับพลันต้องแลนดิ้งตามลมไม่มีทางเลือก กดคนโทรลจนสุดก่อนถึงพื้นก็ยังไวอยู่ดีขนาดเป็นร่มเบสิค ยังไงก็วิ่งไม่ทันแน่นอนหัวทิ่มอีกแล้ว ตัดเครื่องทันที งอขาเอาก้นลงคิดเสียว่าตัวเองนั่งพาราเพลน ร่มตกไปข้างหน้าตามแรงลม ปลอดภัยทั้งขาทั้งใบพัดไม่มีอะไรเสียหาย รอดไปได้หวุดหวิด ปลดเครื่องออกเดินไปหาเพื่อน ปรากฏว่าตอนเขาล้มถูกใบพัดฟันถูกฝ่าเท้าเป็นแผลฉกรรจ์ เขารีบไปโรงพยาบาลโดยที่ยังไม่เก็บร่ม ให้ผมกับเพื่อนอีกคนเก็บรอ เก็บร่มไปวิพากษ์กันไปว่าทำไมร่มเขาถึงยกตัวช้า ทั้งที่มีลมช่วย ไม่เคยเป็นแบบนี้ สักพักเสียงโทร.ดังขึ้นเจ้าของผู้บาดเจ็บโทร.บอกว่าดูทริมร่มผมหน่อยว่าเป็นอย่างไร..ถึงบางอ้อครับพี่น้องบินครั้งที่แล้วทริมร่มเขาเปิดไว้จนสุดมาครั้งนี้เขาลืมเช็ค มันอยู่ตำแหน่งเปิดสุดมิน่าเทคแรกเขาถึงบอกว่าวิ่งไม่ทันก็ไม่ได้เฉลียวใจ มาเทคหลังเกิดอุบัติเหตุจนได้เพราะความเผลอแท้ๆ งานนี้ถูกคุณหมอสอยไป 17 เข็มครับ แถมถูกเมียด่าอีกเป็นรางวัล อย่าลืมครับพี่น้อง เพื่อความปลอดภัย ไม่ว่าท่านจะจิ๊ดแค่ไหนปรับทริมไว้ที่จุดเทคออฟดีที่สุดครับ

• noppol, Flyman, U-G94 and 3 others like this

Flyman

Flyman

Expert

• Locationยุดยา งบน้อยใฝ่ฝันอยากบิน
เปนประโยชน่มากครับ บางทีก้ลืมเช้ค เพราะความอยากบินนั่นเอง ขี้ลืมชะด้วยเรา ต้องรอบคอบให้มากขึ้นแล้ว
ทำอย่างไร ได้อย่างนั้นนั่นแหละ ว่างั้น...
คุยกันได้ครับdapodsamaddos@gmail.com
087-9391729 ดา ยุดยา

kasame

kasame

Professor

• Locationttm.

ยังไงก็ขอให้หายไวๆๆกลัยมาวิ่งอีกนะครับ

ไปตามลิ้งแล้วไปดูไม่ได้คับ ไม่รู้เป็นไร

ร่มบิน นครพนม

ร่มบิน นครพนม

• Locationนครพนม

ผมเองก็พลาดเหมือนกันครับผม ไปบินงานกระปอมครั้งที่4 จัดขึ้นที่เขื่อนลำปาว จ.กาฬสินธุ์ ช่วงบินอยู่ลมก็แรงไปนิดนึงทั้งโลพาสทั้งทัชแอนโกร สุดท้ายจะลงแลนด์ดิ้งเลี้ยวตามลมก็ไม่สูงมากนักประมาณ10เมตรได้ครับจังหว่ะนั้นเองความแรงของลมพัดร่มผมพาดลงไปกับพื้นดิน(ผมไม่ได้เติมเครื่อง) โอ้แม่เจ้า!พอตั้งสติได้เรายังไม่ตายนี่นา...ก็บาดเจ็บหัวไหล่หลุด พกช้ำดำเขียวอีกนิดหน่อยครับ ผมอยากจะขอฝากอีกนิดนึงครับขณะที่ผมลงกระแทกพื้นผมรู้สึกได้ว่ามึนหัวไปหมดครับ ที่ช่วยไม่ให้ผมสลบได้ก็ไอ้หมวกกันน็อกละครับฝากพี่น้องร่มบินทุกท่านด้วยนะครับ มันมีประโยชน์ช่วยเราได้ไม่มากก็น้อยค้าบผม...(ไม่ได้โฆษณาขายหมวกกันน็อคนะค้าบ)เพื่อความปลอดภัยของท่านเอง และขอขอบคุณเจ้าภาพที่ให้การต้อนรับเป็นอย่างดีและพิเศษสุดๆครับ หมอสิทธิ์เก่งทั้งบินเก่งทั้งรักษาคน พี่เค้าช่วยดึงหัวไหล่ที่หลุดให้กลับคืนมาสภาพเดิม ขอบคุณอีกครั้งค้าบ...

แก้ไขโดย ร่มบิน นครพนม, 05 พฤษภาคม 2014 - 04:13 PM.

• nay kasin, Gin Thailand, bosch ดูเด็ก and 5 others like this

bosch ดูเด็ก

bosch ดูเด็ก

Professor

ดูไว้ครับแค่ประกายไฟนิดเดียวบวกลม  ก็ทำให้ร่มเกิดไฟไหม้ได้  ถ้าเกิดไปโดนยิงด้วยพุ หรือดอกไม้ไฟ จะมีโอกาสเป็นแบบใน VDO หรือเปล่าเนี้ย      อย่างนี้เวลาไปบินงานวันลอยกระทงก็มีเสียวนะชิครับ เคยคิดเเค่ว่า ถ้าโดนอย่างมากก็ร่มทะลุ  :eek:  :eek:  :eek:  :eek: 

• kasame and The Nu like this
นาวิน เพ็ญสุริยะ 081 9865860 www.nawingas.com

pooksky fly100

มีเหมือนกันครับ มือใหม่ อยากทำได้เหมือนมือฉมัง เรื่องมีอยู่ว่า วันที่10 เม.ย.2556(2013) ไปงาน air sea land ที่เขื่อนอุบลรัตน์ แข่ง spot landing บินขึ้นไป100ft แล้วดับเครื่องลง รอบแรกแบบแตะเป้า แหม่พลาดนิดเดียว ฟาว เครื่องแตะพื้น ห่างเป้าแค่เอื้อม ใจฮึด.. รอบสอง ..เตะกรวย แต่ลมมันเปลี่ยนทิศ ที่landingแคบมาก(10-20m.)นอกนั้นเป็นน้ำและเรือนแพ หมุนวนบนฟ้าได้2รอบ รอบที่3 มองแต่เป้า ไม่สนพื้น ดึงแช่ให้เข้าเป้า เท่านั้นแหะ โครมๆ โชคดีที่อุปกรณ์safety พร้อม ขนาดนั้นยังข้อมือซ้ายส้น ต้องนั่งรถ EMSพร้อมพยาบาลคนสวย ไป รพ.อุบลรัตน์ แล้วrefer รพ.หนองบัวลำภู(ขับรถมาเอง (เกียร์ธรรมดา(คนเดียว(เมียบ่น)))) สุดยอด เข้าห้องผ่าตัด ดมยา โชคดีที่ไม่ได้แหก แค่จัดกระดูกข้อมือเข้าที่ ใส่เฝือกเดือนครึ่ง โอโหแม่เจ้า นึกย้อนหลัง ทำไมต้องเข้าเป้า แค่ประคองให้ลงปลอดภัยก็สุดยอดแล้ว เอาไรมาก นี่แหละมือใหม่ๆๆ แหยงไปเป็นปี ตอนนี้เริ่มมาปัดฝุ่นแล้วครับ[
  • JumboFlyer and bosch ดูเด็ก like this

มีเหมือนกันครับ มือใหม่ อยากทำได้เหมือนมือฉมัง เรื่องมีอยู่ว่า วันที่10 เม.ย.2556(2013) ไปงาน air sea land ที่เขื่อนอุบลรัตน์ แข่ง spot landing บินขึ้นไป100ft แล้วดับเครื่องลง รอบแรกแบบแตะเป้า แหม่พลาดนิดเดียว ฟาว เครื่องแตะพื้น ห่างเป้าแค่เอื้อม ใจฮึด.. รอบสอง ..เตะกรวย แต่ลมมันเปลี่ยนทิศ ที่landingแคบมาก(10-20m.)นอกนั้นเป็นน้ำและเรือนแพ หมุนวนบนฟ้าได้2รอบ รอบที่3 มองแต่เป้า ไม่สนพื้น ดึงแช่ให้เข้าเป้า เท่านั้นแหะ โครมๆ โชคดีที่อุปกรณ์safety พร้อม ขนาดนั้นยังข้อมือซ้ายส้น ต้องนั่งรถ EMSพร้อมพยาบาลคนสวย ไป รพ.อุบลรัตน์ แล้วrefer รพ.หนองบัวลำภู(ขับรถมาเอง (เกียร์ธรรมดา(คนเดียว(เมียบ่น)))) สุดยอด เข้าห้องผ่าตัด ดมยา โชคดีที่ไม่ได้แหก แค่จัดกระดูกข้อมือเข้าที่ ใส่เฝือกเดือนครึ่ง โอโหแม่เจ้า นึกย้อนหลัง ทำไมต้องเข้าเป้า แค่ประคองให้ลงปลอดภัยก็สุดยอดแล้ว เอาไรมาก นี่แหละมือใหม่ๆๆ แหยงไปเป็นปี ตอนนี้เริ่มมาปัดฝุ่นแล้วครับ[

Attached Thumbnails

• bosch ดูเด็ก likes this

Somchai Rayong

Somchai Rayong

ขออนุญาติโพสครับ

เกี่ยวกับความปลอดภัยครับ ถ่ายเองแสดงเองเผื่อเป็นความรู้ผู้ที่กำลังสนใจพารามอเตอร์

• Gin Thailand, asia_ozone, bosch ดูเด็ก and 3 others like this

นัทจัง

นัทจัง

• bosch ดูเด็ก likes this

มีผู้ใช้งาน 0 ท่าน กำลังดูหัวข้อนี้

มีสมาชิก 0 ท่าน, ไม่ใช่สมาชิก 0 ท่าน, และไม่ต้องการเปิดเผยตัว 0 ท่าน กำลังใช้งานเว็บในขณะนี้