Jump to content

แชร์ประสบการณ์สาเหตุของอุบัติเหตที่เกิดขึ้นจากการเล่นพารามอเตอร์

* - - - - 1 votes

• ตอบกระทู้ได้เฉพาะสมาชิก
มีการตอบกระทู้นี้ 209 ครั้ง

bosch ดูเด็ก

Professor

อุบัติเหตที่เกิดขึ้นจากการเล่นพารามอเตอร์ ที่รู้ๆส่วนมากจะเกิดขึ้นจากความประมาทของนักบินเอง หรือบางครั้งก็เกิดขึ้นด้วยเหตุสุดวิสัย และบ่อยครั้งที่เกิดขึ้นเพราะรู้เท่าไม่ถึงการ มันเกิดขึ้นได้อย่างไร เกิดขึ้นเพราะสาเหตอะไร ท่านใดที่มีประสบการณ์ หรือเคยอยู่ในเหตุการณ์ มาเล่าสู้กันฟังหน่อยครับ อย่างน้อยๆก็เพื่อเป็นวิทยาทาน แก่นักบินรุ่นน้อง หรือคนที่ยังไม่เคยเกิด จะได้ระวัง และหาทางป้องกันครับ
  • Skytek and ร่มบิน นครพนม like this
นาวิน เพ็ญสุริยะ 081 9865860 www.nawingas.com

pannavej

pannavej

Professor

ดีมากๆครับพี่ มีเพียบเลยครับแล้วค่อยๆเอามาเล่าสู่กันฟัง

aprakhonchai

Advanced Member

เอาผมก่อนเลย เราเล่นมานานแล้วมักอวดเก่งว่าร่มใครเครื่องใครเราก็บินได้หมด โดยไม่เช็กเช็กสภาพร่ม เครื่องว่าเป็นอย่างไร ผมพลาดวันที่6เมย49 จำได้แม่น เพราะคือจุดเปลี่ยนของชีวิตวันนั้นไม่ใด้เอาร่มตัวเองไปเพราะฝนเพิ่งหยุด กัวร่มเปื้อน เวลาห้าโมงเย็นเห็นเพื่อนบิน แต่บางคนขื้นไม่ใด้เลยอาสาขึ้น ร่มวันนั้นสปาคเอ็นซิ้น เครื่องเจอา เราถนัดร่มเร็ว เล็ก เลี้ยวเร็ว ผมเป็นขาซิ่งคับ แต่วันนั้นร่มใหญ่ พอขึ่นใด้200เมตรก็ดึงเลี้ยวทันที ปรากฎว่าร่มหักกลาง แก้อะไรไม่ทัน ชูก็แล้ว ปั้มก็แล้ว นับยังไม่ถึง3ถึงพื้นพอดี ผมกระดึกสันหลังหักแอล1 แอล2 ซี่โครงหัก3หมอว่าไม่รอด และไม่ผ่าตัดให้ เสี่ยออฟโรงโม่หินบุรีรัมย์ขอร้องให้ผ่าให้ ที่วัดบ้านผมจัดงานศพรอคับ แต่ผมไม่ยอมตาย เดินไม่ใด้เกือบปี แต่ตอนนี้หายแล้ว และคงยังเล่นต่อ แต่เล่นแต่ของตัวเองคับ เข็ดแล้ว เกิดจากความประมาทและอวดเก่งคับ

แก้ไขโดย aprakhonchai, 05 ตุลาคม 2012 - 08:10 AM.

• Mr.postman, โด่ง, pannavej and 8 others like this

Mr.postman

Mr.postman

Expert

อย่างพี่เอ๋ว่า.. และอย่างที่ทุกคนควรตระหนัก.. "เปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนร่ม" .. ไม่ใช่เรื่องสนุก "อย่าประมาท"
(ผมสรุปให้นะพี่เอ๋ ^ ^) ... งี้ต้องเรียก เอ๋ Die Hard ปะ? 55555+
*หว้าเอน..*คุ้งวิมาน..*ปทุมธานี..*เม่งหุย...............เราก็ศิษย์มีครู หนึ่งบ้าง
081-9333-415.. ถ้ามาดี.. ก้คุยกันได้คับ ^ ^

Mr.postman

Mr.postman

Expert

อ้อ! .. มีน้องอีกคน ทางใต้.. ที่เกิดเคสเดียวกะพี่เอ๋ .. เหมือนกันเลย
จากสาเหตุเดียวกัน.. และหักหลายส่วนเหมือนกัน... ตอนนี้น่าจะปกติแล้วครับ
(ขอไม่เปิดเผยชื่อและพิกัด .. ต้องให้เจ้าตัวมาเล่าเองครับ)
*หว้าเอน..*คุ้งวิมาน..*ปทุมธานี..*เม่งหุย...............เราก็ศิษย์มีครู หนึ่งบ้าง
081-9333-415.. ถ้ามาดี.. ก้คุยกันได้คับ ^ ^

Mr.postman

Mr.postman

Expert

ถ้าสามารถเป็นไปได้ อยากรบกวน กัปตันพล หรือ พี่เล็ก สมุทรปราการ .. เล่าให้น้องๆฟังหน่อยครับ
เพราะผมต้องคอยบอกนักบินใหม่ตลอด เรื่องการสตาร์ทเครื่อง และวิธีการจับเครื่อง.. การปล่อยคอนโทรลระหว่างบิน
เมื่อต้นปี ผมปล่อยคอนโทรล แล้วเซ็ทที่นั่ง โดยไม่แปะไว้กับแม่เหล็ก .. ผลคือโดนดูด ใบพัดตีคอนโทรล
และเอาไปพันไว้กับตาข่าย... ดึงเลี้ยวไว้ให้นิดนึง :mrgreen:
ผมต้องค่อยๆดึงอีกฝั่งไว้ และเอามือ ค่อยๆ ลอดและแก้คอนโทรลออกมา
โดนใบพัดตีมือไปนิดนึง..เจ็บไปเกือบสัปดาห์ แต่ก้ต้องแกะออก...
หลังจากนั้น ผมจะปล่อยคอนโทรลทีรัย ก้แปะแม่เหล็กไว้ทุกครั้งคับ

โชคดีที่ผมไม่ค่อยเจอเรื่องหนักๆกับพารามอเตอร์
เตือนไว้เล็กๆครับ เห็นหลายคนทำอยู่คือ สตาร์ทเครื่องไว้ แล้วปล่อยวางไว้ โดยไม่มีคนจับ หรือไม่ถือคันเร่งไว้
ผมโดนเบาๆแค่เครื่องล้ม และใบแตกเฉยๆ
  • ตั้นสิงห์บุรี likes this

boyaran

boyaran

Student

• Locationเราก็ศิษย์มีครู บอย ศิษย์มหาเปี้ยก
ขอผมบ้าง มาแชร์กันครับ
ผมว่าเกินจากธรรมชาติ40% เกิดจากความประมาท 30% เกิดจากอุปกรณ์ 30%
เนื่องจากผมขายร่มไป ยังไม่มีร่ม จึงเกิดอยากบินเพราะกลัววิชาเสื่อม จึงยืมร่มรุ่นพี่ในชมรมมาบิน
ร่มตัวนี้เหมาะสำหรับบินเดินทาง แต่ได้ชื่อว่าสายคอลโทลจะตอบสนองช้ามาก ดึงแล้วจะไม่เลี้ยวทันที่
รุ่นพี่ก็ใจดีให้ยืม ซึ้งก็รู้ว่าร่มที่เราไม่คุ้นเคยแถมยืมเขามาอีก ต้องถนอมหนอย
ขึ้นร่มขวางสนาม แถมร่มเล็กกว่าไซค์ที่เคยบิน จึงวางร่มสุดขอบสนามฟุตบอล เตรียมวิ่งยาว แถมปิดทริมสุดจะได้ขึ้นง่าย

Professor

เอาผมก่อนเลย เราเล่นมานานแล้วมักอวดเก่งว่าร่มใครเครื่องใครเราก็บินได้หมด โดยไม่เช็กเช็กสภาพร่ม เครื่องว่าเป็นอย่างไร ผมพลาดวันที่6เมย49 จำได้แม่น เพราะคือจุดเปลี่ยนของชีวิตวันนั้นไม่ใด้เอาร่มตัวเองไปเพราะฝนเพิ่งหยุด กัวร่มเปื้อน เวลาห้าโมงเย็นเห็นเพื่อนบิน แต่บางคนขื้นไม่ใด้เลยอาสาขึ้น ร่มวันนั้นสปาคเอ็นซิ้น เครื่องเจอา เราถนัดร่มเร็ว เล็ก เลี้ยวเร็ว ผมเป็นขาซิ่งคับ แต่วันนั้นร่มใหญ่ พอขึ่นใด้200เมตรก็ดึงเลี้ยวทันที ปรากฎว่าร่มหักกลาง แก้อะไรไม่ทัน ชูก็แล้ว ปั้มก็แล้ว นับยังไม่ถึง3ถึงพื้นพอดี ผมกระดึกสันหลังหักแอล1 แอล2 ซี่โครงหัก3หมอว่าไม่รอด และไม่ผ่าตัดให้ เสี่ยออฟโรงโม่หินบุรีรัมย์ขอร้องให้ผ่าให้ ที่วัดบ้านผมจัดงานศพรอคับ แต่ผมไม่ยอมตาย เดินไม่ใด้เกือบปี แต่ตอนนี้หายแล้ว และคงยังเล่นต่อ แต่เล่นแต่ของตัวเองคับ เข็ดแล้ว เกิดจากความประมาทและอวดเก่งคับ

ขอบคุณครับพี่เอ๋ ที่ได้ช่วยเล่าแชร์ประสบการณ์ให้ฟัง จริงอย่างที่ได้ยินรุ่นพี่เล่าต่อกันมาว่า ไม่ควรบินร่มและเครื่องที่เรายังไม่ได้ทำความคุ่นเคย ในเวลาเดียวกัน
นาวิน เพ็ญสุริยะ 081 9865860 www.nawingas.com

boyaran

boyaran

Student

• Locationเราก็ศิษย์มีครู บอย ศิษย์มหาเปี้ยก
ลมมาทางอัศจรรย์ จึงออกห่างจากมุมของสุดอัศจรรย์ให้มากที่สุด แต่ต้องมีระยะวิ่งมากที่สุดเหมือนกัน
และมีโกลด์ฟุตบอล อยู่กลางสนาม ทางขวามือ คิดว่าห่างพอแล้ว
การขึ้นร่มสวยเป็นอยางที่คิดไว้ แต่งร่มนิดหน่อย ร่มขึ้นตรงหัว อัดเครื่องใส่ วิ่งช่วย
ร่มยกตัวยังไม่ถึงครึ่งสนาม (ระยะขวางสนามนะคับ) พอขาลอย ร่มเลี้ยวขวาทันที่ เข้าหาโกลด์ฟุตบอล
ดึงซ้าย ร่มก็ไม่ไป ชนเข้ากะโกลด์เต็มๆๆๆ เย็บหน้า2เข็ม หลัง2เข็ม

boyaran

boyaran

Student

สรุปจากความคิดผม
ธรรมชาติ40% จากลมกดจากอัศจรรย์ฟุตบอล ที่ยังเหลือเพื่อมาหาปลายปีกผมอีก
ความประมาท 30% จริงแล้วทางวิ่งไม่ควรมีสิ่งกีดขว้างแม้แต่สิ่งที่เราว่าน่าจะพ้นไม่ต้องเอาออก
อุปกรณ์ 30% ร่มที่เลี้ยวแล้วไม่เลี้ยวในทันที่ แต่ตัวรุ่นใหม่แก้ไขแล้วนะครับ
ทุกอย่างเป็นอุบัติเหตุ

Gin Thailand

Gin Thailand

Professor

ขอพูดเรื่องเครื่องยนต์นะครับ

ผู้ผลิตพารามอเตอร์โดยเฉพาะโซนยุโรปจะเน้นมากเรื่องความปลอดภัยในการใช้เครื่อง ลองอ่านคู่มือเครื่องพารามอเตอร์ดูจะเห็นว่าเขาเน้นเรื่องนี้มาก

เพราะอุบัตืเหตุของพารามอเตอร์ส่วนใหญ๋เกิดขึ้นจากเครื่องยนต์ ส่วนใหญ๋อันตรายเกิดจากใบพัดที่หมุนอยู่

นักพารามอเตอร์ส่วนใหญ่จึงนิยมเครื่องที่มีระบบคลัช เนื่องจากใบพัดจะไม่หมุนถ้าเราไม่เร่งเครื่อง

เค้าบอกว่าท่าในการสตาร์ทเครื่องที่ปลอดภัยที่สุดคือท่าที่เราสะพายเครื่องไว้บนหลัง

เครื่องส่วนใหญ่จึงทำให้มีที่ดึงสตาร์ทผ่านลอกเหนือไหล่ให้นักบินสามารถสตาร์ทได้เมื่อสะพายเครื่องไว้บนหลัง

ส่วนประสบการณ์อื่นๆรอท่านอื่นมาเล่านะครับ
  • Mr.postman likes this

GIN & ITV & SOL Gliders & THOR Polini & TOP 80 Paramotor Thailand Dealer

เว็บขายพารามอเตอร์ http://thaiparamotor.siam2web.com/
ขายร่ม GIN http://thaiparaglider.siam2web.com

ติดต่อ 0898116700 พล

Line ID :  jompol_jp

ส่วนใหญ่คนเก่าจะสอนและปรามคนใหม่ ส่วนคนใหม่มัคไม่ฟัง และชอบคิดว่าเครื่อง ร่มค่าใหม่และทนัสมัยกว่าไม่มีวันพลาดหลอก แต่อย่าลืมคนเก่ามีประสพการณ์มากกว่า มือใหม่ควรฟังบ้าง แล้วเล่นด้วยความ
ม่ประมาท ไม่อวดเก่งแล้วเราจะปลอดภัยและมีความสุขเวลาเล่น ดูตัวอย่างคุณธีระศักดิ์ร่มบินเชียงใหม่ ท่านเล่นอย่างมีระเบียบและรอบคอบในการบินมากท่านเลยพลาดน้อยมากผมขอชื่นชมแล้วนำมาเป็นแบบอย่างไว้ใช้กับตัวผมเอง ร่มทุกค่ายดีหมด แต่อยู่ที่ผู่เล่นว่าเล่นแบบใหนว่าเหมาะกับเรา ขึ้น ลงปลอดภัยถือว่าสุดยอดแล้วคับ

แก้ไขโดย aprakhonchai, 05 ตุลาคม 2012 - 11:06 AM.

• ตั้นสิงห์บุรี likes this

Phechet Korat

Phechet Korat

Expert

เอาของผมมั่งครับ เกี่ยวกับเครื่องตอนนั้นพึ่งจะเริมเรียนหาร่มได้แล้วและก็หาเครื่อง มีนักบินรุ่นพี่เอาเครื่อง JR มาขายต่อให้ด้วยระยะทางจึงมืดซะก่อนที่จะได้ทดลองเครื่อง แต่ก็เอา เทสเครื่องบนกระบะรถเลยครับ โดยผมและเพื่อนในชมรม ยืนดูโดยมือเกาะขอบกระบะรถ ติดเครื่องเบิลเต็มที่แล้วฟังเสียงลองดูแรงผลัก มือทีเท้าอยู่ทีขอบกระบะรถ ลื่นเข้าไปในช่วงปลายของใบพัด ดังสนั่นเลย เดชะบุญมีแหวนรุ่นทองคำหนัก 1 บาท และหัวพลอยรับแรงให้ หัวพลอยกระเด็นหาย ตัวเรือนแหวนฉีกขาดคานิ้วเลย ทุกวันนี้ยังหาหัวพลอยไม่เจอเลย ยิ่งนึกก็ยังเสียวไม่หายครับ เชื่อมั้ยว่าแค่ถลอกๆไม่หักไม่แตกคืนนั้นยังไปกินเหล้าต่ออีก :shock:

แก้ไขโดย เชษฐ์ โคราช, 05 ตุลาคม 2012 - 10:55 AM.

• Gin Thailand likes this
อยากบินได้...ไปโคราช
085-2761818 :cool:
phechat@hotmail.com
http://www.facebook.com/profile.php?id=100005065686530

แอร์

แอร์

ผู้ก่อตั้ง

• Administrators
นึกถึงเรื่องอุบัติเหตุ ตอนผมทำเว็บใหม่ๆ ผมเปิดกระทู้รวมอุบัติเหตุไว้ แรกๆ ก็มีปัญหาบางคนจะมองว่า กลัวคนไม่มาเล่น บ้างก็บอกว่าเป็นภาพลบกับร่มบิน บางคนถึงขนาดบอกว่าผมกำลังทำลายวงการร่ม แต่สุกท้ายผมก็เปิดกระทู้ แต่เนื่องจากมีการเปลี่ยนเว็บมาหลายหน ข้อมูลนำมาด้วยไม่หมด ซึ่งผมเสียดายมาก

และวันนี้มี คุณbosch ดูเด็ก เปิดกระทู้นี่มา ผมไปค้นกระทู้เก่าจากโครงเว็บเดิมที่เขายังไม่ลบ เลยทำลิ้งค์มาให้ดูครับ เป็นเวลานานมาแล้วร่วม 10 ปีครับ

http://thaiparamotor...d=57051&Ntype=4

หน้าที่1
http://thaiparamotor...d=58437&Ntype=4
หน้าที่2
http://thaiparamotor...d=58444&Ntype=4
หน้าที่3
http://thaiparamotor...d=58430&Ntype=4

Attached Thumbnails

• Mommam. likes this
ติดต่อง่ายๆ 081-8304999 (AIS)

niphont@hotmail.com

http://www.facebook.com/niphon.terkchareon

pannavej

pannavej

Professor

กระทู้นี้น่าปักหมุดครับพี่แอร์

Mommam.

Mommam.

Expert

เห็นด้วยครับ ปักหมุดเอาไว้ให้มือใหม่และมือเก่า เข้าไปหาความรู้......

suchat

suchat

Professor

เป็นความรู้ที่นักบินใหม่ๆ หาอ่านได้ยาก แขวนไว้เลยน้าแอร์

The_one

The_one

Expert

สำหรับผมทำการบินตอนลมแรงร่มเปียกไม่แห้งสนิดดี พับครับเจ้านายซ้ายทีขวาอีกหลายๆที รอดมาได้ก็เป็นบุญครับ จำไว้ขึ้นสมองเลยอย่าประมาทอีกเด็ดขาดเป็นอะไรไปอดบินตลอดชีวิตแน่ อีกเรื่องการวอร์มเครื่อง บินซ้อมสลาลมเครื่องอุณหภูมิยังไม่ได้ขึ้นปุ๊ปเหวียงบั๊บกำเครื่อง อ้าวทำไมไม่มีแรง หล่นอีกดีนะเป็นหญ้ารอด วอร์มเครื่องวอร์มให้ถึงๆหน่อยอุณหภูมิไม่ได้รอบเครื่องมันจะไม่ได้เต็มที่ครับ
Good morning

SAKDA สมุทรปราการ

SAKDA สมุทรปราการ

Graduate

ก่อนผมจะเล่นเป็นก็อ่านกระะทู้เกี่ยวกับอุบัติเหตุ ศึกษาความผิดพลาดของคนอื่น เพื่อความปลอดภัยของตัวเองเหมือนกันครับ ก็ดูว่าเขาเล่นอย่างไรถึงพลาดเจ็บตัว เราก็ไม่เล่นแบบนั้น อุปกรณ์ร่ม-เครื่องยนต์สำคัญมาก สำหรับประสบการณ์ที่เคยเจอก็มี เพลาข้อเหวี่ยงขาดกลางอากาศ แอร์บล๊อกหลุดไปโดนใบพัดแตก น๊อตคอท่อไอเสียหลุด เราต้องเช็คเครื่องยนต์เกือบทุกครั้ง ที่จะทำการขึ้นบิน

แก้ไขโดย ศักดา สมุทรปราการ, 06 ตุลาคม 2012 - 08:11 AM.

• Flyman likes this

เคเจ

เคเจ

เข้าไปอ่านประสบการณ์เก่าๆของนักบินรุ่นเก๋าแล้วได้ความรู้อีกแยอะเลยครับ
หน้าที่1
http://thaiparamotor...d=58437&Ntype=4
หน้าที่2
http://thaiparamotor...d=58444&Ntype=4
หน้าที่3
http://thaiparamotor...d=58430&Ntype=4
เยี่ยมครับ

ขอให้สนุกสนานกับการบินทุกๆไฟท์ที่ท่านขึ้นบิน
EOD1828.....com

มีผู้ใช้งาน 0 ท่าน กำลังดูหัวข้อนี้

มีสมาชิก 0 ท่าน, ไม่ใช่สมาชิก 0 ท่าน, และไม่ต้องการเปิดเผยตัว 0 ท่าน กำลังใช้งานเว็บในขณะนี้