Jump to content

ร่มบินเลย ครับ บินแล้วบินเลย

* * - - - 2 votes

• ตอบกระทู้ได้เฉพาะสมาชิก
มีการตอบกระทู้นี้ 892 ครั้ง

tana2011

tana2011

Advanced Member

ประมวลภาพฝึกร่ม ในค่ายทหารศรีสองรักษ์ จ.เลย ครับ

Attached Thumbnails

tana2011

tana2011

วันนี้ฝึกนักบินใหม่ 4 นาย

tana2011

tana2011

นักบินใหม่ ประกอบด้วย 1.พ.ต.วันชัย 2.พ.ต.วัชรินทร์ 3.ร.ต.อ.นัฐกานตร์ 4.จ.อ.บุญทัน

tana2011

tana2011

ดึงเชือกครับ

มเหศวร

มเหศวร

Expert

• Locationว่าที่ร้อยโทมเหศวร สีหราช 55 ม 1 บ้านหนองโก ตำบลหนองโก อำเภอกระนวน ขอนแก่น 40170 โทร 087-644-00-41
แจ่มเลยคับผม ให้บินอย่างมีความสุข เด้อ

tana2011

tana2011

เน้นความปลอดภัยครับ

tana2011

tana2011

ขอบคุณครับท่าน มเหศวร เมื่อไหร่จะมาบินเมืองเลย ครับ

tana2011

tana2011

ลงอย่างสวยงามครับ

tana2011

tana2011

ถึงคิว ร.ต.อ.นัฐกานต์

tana2011

tana2011

ลอยแล้วสบายจัง

tana2011

tana2011

สุดยอด

kasame

kasame

Professor

• Locationttm.

พี่เล่นใช้รถลากกันเลยหรือครับ มันอันตรายนะครับ

แอร์

แอร์

ผู้ก่อตั้ง

• Administrators

พี่เล่นใช้รถลากกันเลยหรือครับ มันอันตรายนะครับ

มาช่วยยืนยันว่ามันอันตรายจริงๆ ครับ ผมเองตอนฝึกก็ลงเอาหน้าอกลงพื้นดังต๊าบมาแล้ว บางท่านถึงขั้นขาหักมาแล้ว อย่างเสี่ยงเลยครับ ดูจากรูปผมว่าเชือกก็สั้นเกินไปมีโอกาสเกิดการ "ล๊อคเอาท์" ได้ครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งหมวกกันน๊อคครับ ต้องใส่ด้วยนะครับ

การฝึกการลากจะเป็นการฝึกช่วงท้ายๆ หลังจากฝึกการตั้งร่มมาเป็นอย่างดีแล้ว ฝึกเพื่อรู้อาการตอนแอร์บอร์น และฝึกตอนเตรียมแลนดิ้ง ผมเคยเห็นนักเรียนใหม่ ฝึกกันไม่เท่าไหร่ นึกสนุกเอารถลากกันแล้วเชือกขาด ความที่เขายังคอนโทรลร่มไม่เก่ง เขาลงตามลมกลิ้งตามแรงร่มดึงฝุ่นตลบเลย แล้วก็ไม่เห็นมาฝึกอีกเลย น่าเสียดายครับ
ติดต่อง่ายๆ 081-8304999 (AIS)

niphont@hotmail.com

http://www.facebook.com/niphon.terkchareon

vaiyaroj

vaiyaroj

Student

อันตรายมาก ถ้ามีลมแรงยิ่งอันตรายมีโอกาสฝาดพื้น ดึงเอาจะดีที่สุด

FlyRaptor

FlyRaptor

Beginner

• Locationnakhonphanom
การฝึกโดยใช้รถลาก ทำให้นักบินลอยตัวได้สูงกว่าคนลาก และคนลากก็ไม่เหนื่อย
ประโยชน์คือ ทำให้นักเรียนได้สัมผัสการลอยตัวอยู่ในอากาศ และฝึกการลงได้แม่นยำขึ้น เมื่อนักเรียนผ่านการลอยตัวสูงแล้ว การเฟิร์ทไฟล์ก็จะมั่นใจมากขึ้น หากสถานที่เอื้ออำนวยและนักเรียนร้องขอ ผมก็เคยลากรถเหมือนกัน แต่ใช้มอเตอร์ไซครับ รถยนต์มันจะใหญ่ไปหน่อย :lol:
การฝึกลากรถให้ปลอดภัยสามารถทำได้ โดยครูฝึกที่เคยผ่านการลากมาแล้ว
1. คนขับรถลากต้องตั้งใจฟังคำสั่งจากครูฝึก(ผู้บังคับเชือก)
2. ครูฝึกจะต้องมองนักบินตลอดเวลา และพร้อมจะต้องปล่อยเชือกทันที
3. ห้ามมัดเชือกกับรถลากโดยเด็ดขาด แต่ใช้วิธีพันเท่านั้น และพร้อมที่จะปล่อยเชือกจากรถได้ตลอดเวลา(หากดูว่าไม่ปลอดภัย)
ขอบินให้ปลอยภัยทุกท่านนะครับ ยินดีต้องรับสู่ครอบครัวร่มบิน :D

wecanfly

wecanfly

ผมก็มีประสบการณ์เจอมากับตัวเองครับ..เชือกสั้นลากด้วยมือครับ...คนถูกลากลอยบังคับร่มไม่เป็นครับลอยขึ้นประมาณ 5 เมตร ร่มเอียงแก้ไม่ทันครับ จังหวะลมเปลี่ยนคนลากถ่ายตัวไม่ทันลม ทำให้ร่มเป๋ไม่ตรง...ทิ้งลงมาพื้นแล้วร่มลากไปอีกไกลครับ...(สลบครับ) นี่เป็นตัวอย่างที่เห็นครับ อย่างไงก็ขอให้ฝึกอย่างปลอดภัยนะครับ...ฝึกมากเจ็บน้อย..ฝึกน้อยเจ็บมาก..

tana2011

tana2011

ขอขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจครับ ใช้รถลากปลอดภัยครับ มีเค็ดลับ รายละเอียดในการใช้รถลากก็คือ
1. สำคัญที่ครูฝึกและคนขับรถครับ ผมก็เคยใช้รถลากเหมือนกันครับและผมก็เจ็บ และผมจึงรู้ว่าตอนไหนควรเร่งตอนไหนควรผ่อนครับ ผมจึงมาเป็นคนขับรถลากเองครับ ผมฝึกปลอดภัยทุกคน และได้ความรู้สึกตอนลงด้วย
2.ให้ผู้ฝึกตั้งร่มก่อน ถ้าร่มแอร์บอนแล้ว ให้คนขับรถสังเกตว่าร่มแอร์บอนตรงรถหรือเปล่า ถ้าตรงก็ให้คนขับรถเร่งคันเร่งประมาณ 5 วินาที และผ่อนรถ ฝึกจะลอยขึ้นประมาณ 2-3 เมตร แต่ถ้าร่มแอร์บอนเฉียง เราก็จะไม่ขับ ให้ตั้งร่มใหม่
3. ทำอย่างนี้ไปสัก 2 - 3 เที่ยวให้ผู้ฝึกมั่นใจ แล้วค่อยเพิ่มความสูงครับ
4.ถ้าลมแรง เราไม่ใช้รถอยู่แล้วครับ แต่ที่ใช้รถเพราะแถวนี้ไม่ค่อยมีลมครับ (เราเน้นความปลอดภัยครับ)
5. สิ่งสำคัญที่สุดคือ คนขับรถครับ จริงๆเลยตั้งเป้นผู้ที่มีทักษะที่ดีมาก รู้ว่าควรเร่งไหม หรือไม่เร่ง มองร่มฝึกตั้งตรงไหม เฉียงไหม

tana2011

tana2011

ตั้งร่มครับ

tana2011

tana2011

เร่งเลย

tana2011

tana2011

วันอาทิตย์นี้ ว่าจะไป FF ที่พัทยา 2 ครับ ท่านมเหศวร ว่างไหมเชิญนะครับ ลืม อาจารย์ตั่ว ด้วยและสมากชิกร่มบินขอนแก่นครับ ประมาณ 08.00 น.เด้อ

มีผู้ใช้งาน 0 ท่าน กำลังดูหัวข้อนี้

มีสมาชิก 0 ท่าน, ไม่ใช่สมาชิก 0 ท่าน, และไม่ต้องการเปิดเผยตัว 0 ท่าน กำลังใช้งานเว็บในขณะนี้