Jump to content

ชุมชนคนบิน VR150

- - - - -

• ตอบกระทู้ได้เฉพาะสมาชิก
มีการตอบกระทู้นี้ 546 ครั้ง

นายฮ้อยทมิฬ

นายฮ้อยทมิฬ

Student

อยากจะรวมพล คนที่บินเครื่อง VR150 ไว้ซักกระทู้ครับ เพื่ิอจะได้แจมได้แชร์ความรู้การโม การรักษาหรือมีอะไรดีดี มาฝากเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ เราชาวร่มบินครับ.....

ของผมเป็นเครื่อง VR150 จากสำนักช่างเชษฐ์ ตอนได้มาแรก ๆ ก็ดีครับ...บินไป ๆ (ตอนเป็นนักบินฝึกหัด) เครื่องรวนกลางอากาศ 2 ครั้ง ต้องลงฉุกเฉิน...ต่อมาทำชุดไฟ(ปรับไฟอีกครั้ง) บินได้ดีครับ...เครื่องแรง รอบดี บินได้ประมาณ 30 ไฟล์ท(ไฟล์ทละประมาณ 20 นาที) ก็ต้องเปลี่ยนลูก แหวนและทำปลอกใหม่ ตอนทำเสร็จช่างแต่งมอไซค์แข่งได้เปลี่ยนระบบจุดระเบิด(CDI) ให้ใหม่(ไม่ใช้แบบมัดข้าวต้มเดิมของเครื่อง) รู้สึกว่ารอบจะดีขึ้น ไม่สั่นมากเหมือนเดิม ๆ ที่ผ่านมา...และตอนนี้ผมก็ได้ตัวเพิ่มกระแสไฟของรถยนต์ที่เขาทำขาย หรือ Volt Stabilizer เอามาต่อที่ขั้วบวก-ลบ ตอนนี้รอบยิ่งเนียนขึ้น คิดว่าน่้าจะ OK แล้วครับ....
ใครมีอะไรดีดี มาเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ...เครื่องไทยโม ก็น่าจะเป็นเครื่องดีดีได้ถ้ารู้จักรักษา และปรนนิบัติบำรุงดี ๆ ..........................ขอบคุณครับ
ขอเสียงคนบิน VR150 ด้วยครับ.....

Resize of IMG_4741.jpg [b][color=#0040FF]
  • somphum likes this
คิดดี พูดดี ทำดี มีความจริงใจ

nay kasin

nay kasin

Expert

อย่าลืมเอาภาพสวยมาลงด้วยนะครับ พี่นายฮ้อย ของผมไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยบินมา ปีกว่าแ้ล้ว(เปลี่ยนแต่ใบ :lol: :lol: :lol: ) สุดยอดของค่ายช่างบูนครับ....
Posted ImagePosted ImagePosted Image ibcbet
  • นายฮ้อยทมิฬ. likes this

ดาบ

ดาบ

Beginner

คุณนายฮ้อยอย่าลืมเอารูปชุดไฟรถแข่งมาลงด้วยนะครับ

นายฮ้อยทมิฬ

นายฮ้อยทมิฬ

Student

คุณนายฮ้อยอย่าลืมเอารูปชุดไฟรถแข่งมาลงด้วยนะครับ

เดี๋ยวขอถ่ายภาพหล่อ ๆ ของเครื่องก่อนนะครับ....

small1

small1

Student

นี่รุ่นแรกๆ ที่โมโดยช่างเชษฐ์ ลูกแท้ไซค์ใหญ่ [ราคาเฉพาะลูก พิเศษ = 2800 B.]

แรงมาแบบเนียนๆ สั่งได้ ตั้งแต่รอบต้นๆ ทนอึดบินกว่า 300 ไฟท์ [ บินเกือบทุกวัน คนเดียวก็บินอ่ะ]

ใส่กับสามล้อ ยิ่งสบาย [ ไม่ต้อง แบกอ่ะครับ ]

สู้เครื่องนอกได้สบายๆ กระเป๋า แต่เท่ค์น้อยกว่า อิอิ

Attached Thumbnails

small1

small1

Student

สามล้อคู่บารมี

ร่มบินกระบี่

Advanced Member

ของช่างก๊องเครื่องที่ 1 บินมา 2 ปีกว่า ปัจจุบันยังใช้บินอยู่DSC08559.1.jpg DSC08562.1.jpg

Advanced Member

ของช่างก๊องเครื่องที่ 2 อายุ 3 เดือน DSC_4838.1.jpg DSC_4850.1.jpg DSC_4858.1.jpg

wichan

wichan

Graduate

เครื่องช่างก็อง เมืองจันท์ ใช้มา 2 ปีกว่า เหนียว แรง ทน ประหยัดน้ำมัน มีสตาร์ทไฟฟ้า

wichan

wichan

Graduate

วีอาร์ ท้ายรถเก๋ง กลุ่มร่มบินปราจีนบุรี

Jeabbb

Jeabbb

Beginner

ผมมีปัญหาสปริงคอท่อขาดครับ ใครมีปัญหานี้บ้างแล้วแก้ยังไง ช่วยชี้แนะด้วยครับ

นายฮ้อยทมิฬ

นายฮ้อยทมิฬ

Student

Resize of IMG_4738.jpg Resize of IMG_4740.jpg Resize of IMG_4739.jpg เอารูป VR150 พร้อมชุดไฟ CDI ใหม่มาให้ท่านนาย ท่านนายดาบและเพื่อน ๆ สมาชิกดูครับ

นายฮ้อยทมิฬ

นายฮ้อยทมิฬ

Student

Resize of IMG_4743.jpg แถมภาพมาให้ดูเพิ่มเติมครับ...VR150

• Resize of IMG_4742.jpg
  • Resize of IMG_4744.jpg

Flyman

Flyman

Expert

• Locationยุดยา งบน้อยใฝ่ฝันอยากบิน
ผมก็กำลังปั้นอยู่ครับฝีมือช่างเชษปทุมครับ
สามล้อสวยดีครับราคาแพงไหมครับพี่นายฮ้อยสนใจอยากทราบรายละเอียดครับช่่วยชี้แนะหน่อยครับขอบคุณมากครับ :mrgreen: :lol:
ผมดาครับ/-----087-9391729

ทำอย่างไร ได้อย่างนั้นนั่นแหละ ว่างั้น...
คุยกันได้ครับdapodsamaddos@gmail.com
087-9391729 ดา ยุดยา

มเหศวร

มเหศวร

Expert

• Locationว่าที่ร้อยโทมเหศวร สีหราช 55 ม 1 บ้านหนองโก ตำบลหนองโก อำเภอกระนวน ขอนแก่น 40170 โทร 087-644-00-41
เครื่องช่างก๋อง สวยอยู่แล้วครับ อิอิอิ :lol: :lol: :lol:

jack_big.C

jack_big.C

Student

ชั่วโมงนี้ หลายๆคน คนส่วนใหญ่ ยอมรับว่า เครื่องแมงกะไซด์ บ้านเรา ที่ดีที่สุดตอนนี้ ต้องยกให้เขาไปครับ เจ้า VR150.PPG. แรง เย็น เหนียว เบา(อันนี้อยู่ที่คนทำ อิอิ) ที่สำคัญ ถูกกกกกมาก พังเช้าซ่อมเช้าบินเย็นได้เลย อะไหล่หาง่าย ราคาถูกๆถมเถ นักบินสามารถซ่อมบำรุงได้เอง

ส่วน JR ตอนนี้ยอดน่าจะตกไปเยอะ เห็นตามคลองถม ตลาดนัด มีมาบ่อยๆ ตามร้านประมูล หาวีอาร์ไม่ค่อยจะได้แล้ว เห็นก็แต่เขาไม่เลือกเอาแล้ว(เน่า)

ว่าจะทำพร้อมบินให้ไม่ถึง 30 โลซักตัวเหอะ อิอิน่าจะได้ :lol:

อ๋อเหรอ

อ๋อเหรอ

Guru

ชั่วโมงนี้ หลายๆคน คนส่วนใหญ่ ยอมรับว่า เครื่องแมงกะไซด์ บ้านเรา ที่ดีที่สุดตอนนี้ ต้องยกให้เขาไปครับ เจ้า VR150.PPG. แรง เย็น เหนียว เบา(อันนี้อยู่ที่คนทำ อิอิ) ที่สำคัญ ถูกกกกกมาก พังเช้าซ่อมเช้าบินเย็นได้เลย อะไหล่หาง่าย ราคาถูกๆถมเถ นักบินสามารถซ่อมบำรุงได้เอง

ส่วน JR ตอนนี้ยอดน่าจะตกไปเยอะ เห็นตามคลองถม ตลาดนัด มีมาบ่อยๆ ตามร้านประมูล หาวีอาร์ไม่ค่อยจะได้แล้ว เห็นก็แต่เขาไม่เลือกเอาแล้ว(เน่า)

ว่าจะทำพร้อมบินให้ไม่ถึง 30 โลซักตัวเหอะ อิอิน่าจะได้ :lol:

:D พี่แจ็คทำเผื่อผมตัวนึงนะ เอาไวบินสลับๆกัน ของผมพังทีนึง อดบินไปหลายวัน :lol: :lol: :lol:
สิบคำบอกเล่า หรือจะเท่าเราบินเอง
เดอะด๊อยช์ 0898866466
vasuchart_me@hotmail.com

นายฮ้อยทมิฬ

นายฮ้อยทมิฬ

Student

ผมมีปัญหาสปริงคอท่อขาดครับ ใครมีปัญหานี้บ้างแล้วแก้ยังไง ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ท่านผู้รู้ช่วยตอบให้คุณ "Jeabbb" หายสงสัยด้วยนะครับ....ของผมเองยังไม่เจอ แต่เพื่อความมั่นใจผมว่าควรเปลี่ยนทุกปีครับ....

นายฮ้อยทมิฬ

นายฮ้อยทมิฬ

Student

ผมก็กำลังปั้นอยู่ครับฝีมือช่างเชษปทุมครับ
สามล้อสวยดีครับราคาแพงไหมครับพี่นายฮ้อยสนใจอยากทราบรายละเอียดครับช่่วยชี้แนะหน่อยครับขอบคุณมากครับ :mrgreen: :lol:
ผมดาครับ/-----087-9391729

[attachment=1]รูป​ถ่าย0388.jpg[/attachment]

ราคาตอนได้มา 7,000 บาท(มาพร้อมเครื่องครับ)...เอารูปตอนบรรทุกมาให้ดูครับ...เตรียมพร้อม....แต่ฝนตกอีกแล้วครับ
เดี๋ยวว่างจะโทรไปแนะนำครับ...

• Resize of 08082011019.jpg

jack_big.C

jack_big.C

Student

หาสปริงที่มีความยาวให้สั้นกว่าจุดยึดนิดหน่อยก็พอนะครับ อย่าให้ยืดมาก มันจะกระด้างเกิน แรงสั่นสะเทือนของตัวท่อกับเครื่อง จะบิดให้สปริงขาดได้ เอาสลิงร้อยไว้ด้วยนะครับ กันหลุดเข้าใบ หูเกี่ยวสปริงก็สำคัญครับ หูเตี้ยเกิน สปริงก็สีกับท่อ หูสูงเกินก็ดีดดังหวึ่งๆๆๆๆ จะโน้มให้หูหักง่าย ที่สำคัญ สปริงที่ทำจากเหล็กกล้า โดนความร้อนมากๆก็กรอบได้เหมือนกัน หาเอาสีรุ้งๆก็พอได้ครับ

ที่สำคัญ เมื่อมันขาด เราก็เปลี่ยนใหม่ ซิครับ ง่ายจะตาย อิอิอิอิ :lol:

มีผู้ใช้งาน 0 ท่าน กำลังดูหัวข้อนี้

มีสมาชิก 0 ท่าน, ไม่ใช่สมาชิก 0 ท่าน, และไม่ต้องการเปิดเผยตัว 0 ท่าน กำลังใช้งานเว็บในขณะนี้