Jump to content

อยากบินพารามอเตอร์ได้..มาทางนี้!!!!

- - - - -

• ตอบกระทู้ได้เฉพาะสมาชิก
มีการตอบกระทู้นี้ 63 ครั้ง

dumrong

dumrong

Newbie

อย่าถ้อครับคุณโจอี้คนดีๆความคิดดีๆตกน้ำไม่ไหลบินไปก็ไม่ตก หาความรู้ดีๆมาบอกกันอีกนะ ส่นผมคงจะเป็นครูใครยังไม่ได้เพราะบินมายังไม่ถึงปีเลย ก็ได้แต่เป็นลูกศิตย์คอยหาความรู้จากเพื่อนๆในเวปนี้ละครับถ้าไม่มีเวปนี้คงจะแย่เพราะเมื่อก่อนยังบินลุยไฟในนาข้าวอยู่เลย อย่าถ้อครับเพื่อนๆการให้ความรู้คือการทำบุญที่ดีที่สุดครับ

อ่ำ

อ่ำ

Expert

\"ทางออกของคนอยากบิน
ในวัยเด็ก คุณเคยฝันอยากเป็นนักบินบ้างไหมครับ อยากขับเครื่องบิน อยากขับเครื่องร่อน อยากกระโดดร่มลงมาจากท้องฟ้า ถึงแม้วันนี้คุณจะมีงานอาชีพ ที่ไม่เกี่ยวข้องกับการบิน แต่ความฝันในตัวคุณ ที่ติดมาตั้งแต่ยังเด็ก วันนี้เรามีทางออกทางเลือกหลายอย่าง ที่จะสานฝันให้เป็นความจริง

อ่านข้อมูลเพิ่ม: ผู้ที่สนใจกีฬาพารามอเตอร์ เชิญทางนี้ก่อนครับ ..\"
ผมชอบข้อความข้างบนครับ ผมเลยปฏิบัติตาม กฏ กติกา มรรยาท เพื่อที่จะเป็นแหล่งศึกษา แลกเปลี่ยนความรู้ในเวปไซต์ ในโอกาสต่อๆไป
ขอบคุณครับ
สิบคำสอน ไม่เท่าหนึ่งตัวอย่างที่ดี
tel.0814445295 Mail.e20tzl@gmail.com

แมวส์

แมวส์

Professor

(ข้อความติ๊ก) อ้าววววไงงั้นล้ะ...พี่เอกเจ็บเหรอ ไปเจ็บที่ไหนมาครับพี่ เป็นห่วงมากนะ แหมขั้นเทพอย่างพี่เอกยังเจ็บได้ เคลียดตามเลยนะนี่

มีไรให้ช่วยไหมพี่
อย่ามายุ่งกะตู ตูขั้นเทพพพ
แอ๊กกกกกกกกกกกกก.....

...............................
ติ๊ก... อ่านกระทู้ติ๊กทีไร เครียดทุกที ดัง..แอ๊ก... เลยเหรอ :P :laugh:

แอร์

แอร์

ผู้ก่อตั้ง

• Administrators
อ่ำ เขียน:

"ทางออกของคนอยากบิน
ในวัยเด็ก คุณเคยฝันอยากเป็นนักบินบ้างไหมครับ อยากขับเครื่องบิน อยากขับเครื่องร่อน อยากกระโดดร่มลงมาจากท้องฟ้า ถึงแม้วันนี้คุณจะมีงานอาชีพ ที่ไม่เกี่ยวข้องกับการบิน แต่ความฝันในตัวคุณ ที่ติดมาตั้งแต่ยังเด็ก วันนี้เรามีทางออกทางเลือกหลายอย่าง ที่จะสานฝันให้เป็นความจริง

อ่านข้อมูลเพิ่ม: ผู้ที่สนใจกีฬาพารามอเตอร์ เชิญทางนี้ก่อนครับ .."
ผมชอบข้อความข้างบนครับ ผมเลยปฏิบัติตาม กฏ กติกา มรรยาท เพื่อที่จะเป็นแหล่งศึกษา แลกเปลี่ยนความรู้ในเวปไซต์ ในโอกาสต่อๆไป
ขอบคุณครับ

ต้องขอโทษคุณโจ้ และเพื่อนๆ ทุกท่านที่เข้ามาเขียนและมาอ่านด้วยนะครับ ที่ผมได้เขียนข้อความที่ไม่เหมาะสม และปล่อยให้ข้อความที่ไม่เกิดประโยชน์อยู่ในเว็บ ผมตั้งใจจะลบเมื่อวานแต่ติดที่มากรุงเทพและอยุธยาแล้วรถเสียกลับบ้านไม่ได้ เลยไม่ได้เข้าเน็ท ผมขอคงกระทู้นี้และขอคงชื่อเจ้าของกระทู้คือคุณโจ้ "โจอี้บอย" (คุณโจ้ขอให้ลบชื่อผู้ตั้งกระทู้) ไว้นะครับ

และต้องขอโทษเจ้าของความคิดเห็นที่ผมได้ลบ หรือได้ตัดข้อความออกไปด้วยนะครับ และมาร่วมกันสร้างสรรเว็บต่อไปเพื่อประโยชน์กับคนลุ้นหลังต่อไปนะครับ

ส่วนข้อความคุณอ่ำเรื่องที่อ้างถึงนั้น เป็นบทความที่ผมเขียนในคอลัมน์ร่มบิน ของนิตยสาร FUNFLY ออกได้2เล่มก็เลิก แต่มันก็จุดประกายและยังคงความอยากทำนิตยสารอยู่ครับ ถ้าวันหนึ่งทุนพร้อมก็อยากจะลองทำดูครับ
ติดต่อง่ายๆ 081-8304999 (AIS)

niphont@hotmail.com

http://www.facebook.com/niphon.terkchareon

ลูกหมี

ลูกหมี

Beginner

จากแนวคิด ของคุณโจ้ ที่ต้องการแนะนำ หรือประชาสัมพันธ์ กีฬาร่มบินของเรา
ให้เป็นที่รู้จักมากขึ้น ตามสไตล์ การเล่าเรื่อง ของคุณโจ้ ซึ่งอ่าน ได้ง่าย ไม่วิชาการมากเกินไป
และเป็นจุดเริ่ม ให้ หลายๆคน ที่ยังไม่ค่อยรู้จัก ได้เข้ามาสัมผัส แบบ กระทู้เดียว เข้าใจเลยว่า
กีฬา ชนิดนี้ เป็นอย่างไร อันตรายหรือไม่ มีอุปกรน์ ขั้นตอนการฝึก และค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร
ควรจะริ่มจากตรงใหน โดยนำประสบการณ์ทีผ่านมามาเป็นข้อแนะนำ
ซึ่งผมก็เห็นว่าเป็นเรื่องที่ดีมากๆ และควรกระทำต่อไป

ท่านอื่นๆ ที่มีความรู้ หรือประสบการณ์ที่หลากหลาย ในกีฬาชนิดนี้ ก็มาช่วยกัน เสริมเติมแต่ง ในแนวสร้างสรรค์
แล้วสังคมของเรา ก็จะน่าอยู่ขึ้น ตามจุดประสงค์หลัก ของพี่แอร์

สู้ต่อไปนะ ทาเคชิโจ้ :P อิอิ

facebook-logo_131.png  [ :arrow:  ลูกหมี  089-หนึ่งสองสาม-9648  :wub: ]

modnoy

modnoy

Beginner

joeboy เขียน:

อันตรายไหม?

กีฬาเคลื่อนที่ทุกประเภทมีความอันตราย ผมบอกได้ไม่อายว่าผมบาดเจ็บจากการเตะฟุตบอลมากกว่าพารามอเตอร์เป็นไหนๆ ทั้งนี้ทั้งนั้นความมีระเบียบวินัย ปฏิบัติตามกฏระเบียบอย่างเคร่งครัด ไม่ประมาทไม่เสี่ยงบินในที่ไม่ควรบิน อากาศที่ไม่ควรบิน อุปกรณ์ที่ขาดความปลอดภัย จะเป็นสิ่งสำคัญที่สุดในการเล่นกีฬาพารามอเตอร์ การตรวจเช็คความปลอดภัยของสถานที่,อากาศและอุปกรณ์ก่อนขึ้นบินทุกครั้ง ขอย้ำว่าทุกครั้งจึงเป็นนิสัยที่พึงปฏิบัติอย่างมีวินัยของนักบินทุกท่าน...จำไว้ข้อแรก "ห้ามบินโชว์สาว" เด็ดขาดถ้าสิ่งใดสิ่งหนึ่งดูไม่ปลอดภัย

แล้วอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นละ?

เมื่อเทียบเปอร์เซ็นต์กับยานพาหนะอื่นๆ เปอร์เซ็นต์อุบัติเหตุน้อยมากครับ จะถามว่าปลอดภัย100%ไหม ผมขอบอกว่า99%ละกันครับ อีก1%ผมขอเหลือไว้ให้ใจของคุณและความมีวินัยของตัวคุณเอง

ขอเสริมคุณโจ้ หน่อยนะครับ เกี่ยวกับเรื่องอุบัติเหตุจากร่มบิน การฝึก มีบาดเจ็บเป็นธรรมดาสำหรับกีฬากลางแจ้งครับ เริ่มต้นเมื่อยังไม่บิน เพียงแค่การฝึกตั้งร่ม ก็มีกล้ามเนื้ออักเสบ (ไม่เคยออกกำลังกายมาหลายๆ ปี อยู่ดีๆ มาหักโหม ก็มีปวดบ้างครับ)

การถลอก ปอก เปิก เป็นเรื่องปกติครับ กีฬาลูกผู้ชาย เรื่องแค่นี้ เล็กน้อยมากเลยครับ

ส่วนอุบัติเหตุร้ายแรงก็มีเช่นกันครับ ตั้งแต่บาดเจ็บสาหัส ไปจนถึงเสียชีวิต (อันนี้เกิดเมื่อบินเป็นแล้วสักระยะหนึ่ง เกิดอาการสิงห์คะนองนา... และมากกว่าร้อยละเก้าสิบเก้า ..นักบิน บินผลาดแผลง โดยไม่ได้รับการฝึกที่ถูกต้องมาก่อน)

แต่ทราบหรือไม่ครับ หากเราบิน โดยปฏิบัติตามขั้นตอน กฏแห่งความปลอดภัย ดังที่คุณโจ้ ได้เล่าให้ฟังข้างต้นมาแล้ว โอกาสบาดเจ็บร้ายแรง แทบจะไม่มีเลย

เพราะอะไร...ทราบหรือไม่ครับ

ข้อแรกก็คือ พารามอร์เตอร์ เป็นอากาศยาน ที่บินได้ช้ามาก ถึงช้าที่สุด ฉะนั้น ใครที่ชอบความเร็วแบบ ปรู๊ดปร๊าด บินฉวัดเฉวียน กีฬาทางอากาศ ประเภทนี้ อาจไม่ตรงกับความต้องการของคุณเท่าไหร่แล้วครับ ถ้าจะบอกว่าความเร็วเฉลี่ยอยู่ที่ประมาณสี่สิบกิโลเมตรต่อชั่วโมงเท่านั้น คุณจะรู้สึกได้เลยว่า มันช้า ช้า ช้าแบบสุดๆ ...เทียบได้กับขี่รถจักรยานยนต์เกียร์สองกว่าๆ ถึง เกียร์สาม กลางอากาศนั่นแหละครับ หากบินแบบธรรมดาๆ ไม่ซับซ้อน ซ่อนเงื่อนจนเกินไปนัก อุบัติเหตุ ก็จะเกิดที่ความเร็วประมาณนั้น และส่วนใหญ่อุบัติเหตุทางอากาศใดๆ มักเกิดใกล้ๆ กับพื้นดิน ร่มบิน ก็หนีไม่พ้นความจริงข้อนี้ด้วยเช่นกันครับ ความเร็วขณะลงพื้นก็จะน้อยมาก (น้อยกว่ายี่สิบกิโลเมตร ต่อชั่วโมง) ก็ประมาณวิ่งเหยาะๆ แล้วหกล้มจับกบให้คนอื่นดูครับ

ข้อที่สอง กรณี เกิดเหตุฉุกเฉิน (ผมไม่ขอเรียกว่าไม่คาดฝัน เพราะโลกแห่งการบิน ต้องมีเผื่อขาด เผื่อเหลือ ไว้ตลอดเวลาครับ) เช่น เครื่องยนต์ดับกลางอากาศ หากร่มหลักไม่เป็นอะไร เราก็ต้องร่อนลง โดยปราศจากแรงผลักของเครื่องยนต์ ทำให้อาจลงในที่ ที่ไม่โสภานัก เช่น ท้องไร่ ท้องนา หากโชคดีหน่อยก็ลงสนามกีฬา แต่ส่วนใหญ่ ก็สามารถลงได้อย่างปลอดภัยครับ เพราะ ร่มบิน ใช้พื้นที่ในการลงจอดน้อยมาก (ประมาณหนึ่งสนามตระกร้อลอดบ่วงครับ...อืม..ม นี่หมายถึงในกรณีที่สิ่งแวดล้อมทุกอย่างเป็นใจนะครับ)หรือหาก ร่มหลัก ขัดข้องอย่างร้ายแรงด้วยเหตุใดๆ ก็ตาม และมีร่มสำรอง ติดอยู่กับตัว เราก็แค่ดับเครื่องยนต์ และโยนร่มสำรอง ออกไป จากนั้น ก็หวังว่าร่มจะกาง (ร้อยละเก้าสิบเก้า จุด เก้า เก้า เก้า กางแน่นอนครับ) จากนั้น ก็เช่นกันครับ เตรียมตัวลงพื้น โทรศัพท์ให้เพื่อนมารับได้ (แต่เสียหน้านิดหน่อย)

ข้อสุดท้าย..ร่มหลักนี่เป็นสิ่งประดิษฐ์ที่มหัศจรรย์มากของมนุษย์เลยครับ หากเป็นร่มที่ผ่านการทดสอบตามมาตรฐานสากล ว่าเป็นร่มสำหรับนักบินมือใหม่ และมีข้อผิดพลาดเกิดขึ้นระหว่างการบิน เช่น เจอกระแสลมแรงกระทันหัน ประกอบกับบังคับอะไรที่ ไม่สมเหตุสมผลระหว่างบิน คุณแค่ดึงสาย control พอตึงๆ มือ อาจใช้เวลาไม่ถึงวินาที ร่มของคุณ ก็จะแก้ไขอาการต่างๆ กลับสู่สภาวะปกติได้เอง เสมือนว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้นมาก่อนเลย

คำแนะนำท้ายสุด สำหรับคุณ คุณ ที่คิดจะเข้ามาเล่นร่มบิน เพื่อเติมความฝันในวัยเยาว์ ลองอ่านข้อความต่างๆ ในกระทู้ที่คุณโจอี้บอย ตั้งขึ้นมานี้ ช้าๆ นะครับ แล้วลองเปรียบเทียบดูระหว่างความเสี่ยง และความสุขที่จะได้รับจากการบินจริงๆ ที่คุณได้เป็นหนึ่งเดียวกับท้องฟ้า หากคิดสะระตะแล้วคุ้มค่า ผมก็ขอเชิญคุณมาร่วมแบ่งปันความสุขกับพวกเรานะครับ :)
มาใส่ Helmet (หมวกนิรภัย) บินกันเถอะครับ

เปรม

เปรม

Student

สุดยอดครับพี่โจ้!!.. ผมไม่ได้เข้ามาหลายวัน พอเข้ามาอ่านทู้นี้ ก็ตอบได้คำเดียวว่า!!..สุดยอคร๊าบบบพี่โจ้ :woohoo: :laugh: Posted Image

joeboy

joeboy

Professor

การนั่งบินชมวิวท่องเที่ยว(แทนดั้ม)

ถือเป็นก้าวแรกที่คุณควรตัดสินใจทำด้วยซ้ำไปเลยครับ...

การทดลองโบยบินขึ้นฟ้าโดยมีมืออาชีพพาขึ้นไปน่าจะเป็นคำตอบที่คุณจะตอบตัวเองได้ทันทีว่า "การบินเหมาะกับคุณหรือป่าว?"
หลายๆคนเกิดอาการกลัวแต่ส่วนใหญ่จะหายกลัวทันทีครับ ...

การบินแทนดั้มสามารถติดต่อหาบินได้ตามสนามพารามอเตอร์มาตรฐานบางที่ที่รับพาบินเที่ยว..ลองหาข้อมูลได้จากในเวปนี้ครับ

แทนดั้มสามารถทำได้2วิธีคือ

นั่งกระเช้า ฮาเน็ต ไปกับครูฝึก

joeboy

joeboy

Professor

พาราเพลน

ประเภทแรกต้องช่วยนักบินวิ่งขึ้น ซึ่งต้องรู้จังหวะการวิ่งไปพร้อมๆกัน แต่พาราเพลนคุณแค่นั่งเฉยๆ แต่พาราเพลนก็ต้องอาศัยนักบินที่มีความชำนาญในการบินพาราเพลนเหมือนกัน

F_For_Fly

F_For_Fly

Guru

พี่โจ้เขียนอีกกก... :laugh:
คำแนะนำอันแสนประเสริฐจะช่วยให้ท่านที่กำลังตัดสินใจไ้ด้มีแนวทางในการตามความฝันถือเป็นวิทยาทานแก่เพื่อนมนุษย์อย่างหนึ่งครับ :)

เชียร์ครับ..เชียร์เต็มพิกัด :laugh:

love at first flight
" ดัชนีหยุดเวลา"
fforfly@gmail.com

โด่ง

โด่ง

Expert

เห็นคุณโจ้ สปอร์ตแลนด์ดิ่งกะ GT ได้เนียนมากๆ B) ขอคำแนะนำ และเทคนิคการสปอร์ตแลนด์ดิ่งด้วยครับ B)
ขอบคุณครับ

อยากทราบการเลือกใช้ตำแหน่งทริมของผู้ที่บิน GT ด้วยครับ ว่าเลือกใช้ตรงไหนบ้าง เมื่อเจอสภาวะอากาศต่างๆ การเทคออฟ กรณีมีลม ไม่มีลม

:ugeek: ช่างเชษฐ ซ่อมสร้างเครื่องพารามอเตอร์ 080-2827129 

สนามไทด้อยช์  N 14.02494  E 100.50517 , N 14 ํ01.497 E 100 ํ30.310

joeboy

joeboy

Professor

สปอตแลนดิ้ง (spot landing)

ถือเป็นการฝึกที่จำเป็นท่าหนึ่ง ใช้เมื่อเกิดเหตุฉุกเฉินจากเครื่องดับในการร่อนลงตรงจุดที่ต้องการได้ตามที่ต้องการในบริเวณที่ปลอดภัย และยังเป็น1ในประเภทการแข่งขันด้วยครับ

การฝึกก็เริ่มจากบริเวณที่กว้าง จะให้ดีถ้าได้ในระแวกที่เราคุ้นเคยจะดีที่สุด..

เริ่มง่ายๆโดยการวางเป้า หรือลากเส้นวงกลมด้วยแป้งหรือปูนขาวเหมือนกับที่ใช้ในการแข่งก็ได้ครับ..

บินขึ้นไปให้ได้ความสูงที่คุณบินปรกติ (อาจจะลองเปลี่ยนความสูงหลายๆระยะหลังจากคุ้นเคยกับมันแล้ว) แล้วคลายคันเร่งครับจนสุดเสมือนกับว่ามันได้ดับลงไปแล้ว ค่อยๆควบคุมทิศทางซ้ายขวาและคำนวนอัตราการร่อนไปในเวลาเดียวกัน ค่อยๆเลี้ยวนะครับ(ในการเลี้ยวลึกๆจะทำให้สูญเสียความสูงได้เร็วมาก) เทคนิคที่กระทำกันส่วนมากเราจะร่อนตามลมให้ได้ระยะและหันหน้ากลับมาหาเป้าให้เราร่อนลงสวนลมอยู่เสมอ การบวกลบขาดเกินจากเป้าเราเลยจะกระทำด้วยการซิกแซกซ้ายขวา..แต่ควรจะหยุดเมื่อเราเหลือความสูงในระยะตึก3-4ชั้นและลงให้ตรงแกนลมที่สุด ในการฝึกที่เราไม่ดับเครื่องจริงๆก็สามารถจะเติมเครื่องกลับขึ้นไปลองฝึกใหม่จนกว่าจะมีความมั่นใจและลองดับเครื่องจริงๆ

เทคนิคต่อมาจากการที่เราสปอท์แลนดิ้งได้อย่างแม่นยำแล้ว..คือการจำไว้อยู่เสมอครับเวลาที่เราบินอยู่ เครื่องเราดับได้เสมอ!!!! เพราะฉนั้นการฝึกตัวเองให้เป็นนิสัยในการบิน ผมมักจะมองหา "ที่ลงฉุกเฉิน" อยู่เสมอตั้งแต่เริ่มเทคออฟ เทคออฟก็ดับได้ครับ เพราะฉนั้นการเทคออฟเส้นทางข้างหน้าสนามจึงมีความจำเป็นที่ต้องมีระยะห่างจากสิ่งกีดขวางต่างๆ หรือแย่ที่สุดคุณก็สามารถหันหลังกลับลงตามลม ผ่านการคำนวนของตัวเองว่าล้มลุกคลุกคลานยังดีกว่าชนหลังคาบ้าน(สติที่ดีผ่อนหนักเป็นเบา)

พอบินอยู่บนฟ้าแล้ว ผมมักจะมองหา "ที่ลงฉุกเฉิน" ทุกๆ10วินาที มองให้มั่นใจว่าดับขึ้นมาเราสามารถร่อนไปถึง ฝึกให้เป็นนิสัยครับ พอเราเริ่มไกลจากเป้าที่มองไว้เราก็หาเป้าใหม่ไปเรื่อยๆ บินสูงจึงปลอดภัยในการเหลือเวลาให้เรามากมายในการตัดสินใจร่อนลง ส่วนพวกโลว์พาสก็ต้องยอมรับการเสี่ยงครับ ดับปุ้บถึงพื้นปั้บไม่มีเวลาให้เลือกซักเท่าไร

ฝึกไว้ครับ สปอตแลนดิ้ง ง่ายนิดเดียว

ป.ล. เรื่องทริมผมไม่ค่อยเปิดครับคงไว้ที่นูทรัวตลอดเวลา จนกว่าจะเจอสภาวะลมแรงสำหรับGTเวลาไม่มีลมให้วิ่งชูเอไว้นานๆหน่อย ส่วนเวลาลมแรงกระชากขึ้นมาแล้วดักเอให้ทัน

ผมหมูสนามจริงสิงห์สนามซ้อมครับพี่...5555!!!!

joeboy

joeboy

Professor

นี่ไงครับ หมูสนามจริง!!!!
เหตุเกิดเพราะให้น้ำหนักการร่อนมาขาดนิดนึงแต่ยังจะดึงดันเหยียดขาเอาเป้าเต็มร้อย ผลที่ตามมาโครงผมเลยแตะพื้นก่อนขา5555!!!!
ฟาล์ว!!! ม่ายงั้นเหรียญเงินกีฬาแห่งชาติมะอยากจะคุย...

โด่ง

โด่ง

Expert

ขอบคุณ คุณโจ้มากครับ
ภาพสวยแจ่มมาก

:ugeek: ช่างเชษฐ ซ่อมสร้างเครื่องพารามอเตอร์ 080-2827129 

สนามไทด้อยช์  N 14.02494  E 100.50517 , N 14 ํ01.497 E 100 ํ30.310

9...A

9...A

Student

กระทู้นี้มีประโยชน์อย่างมากสำหรับผู้อ่าน
ผมอ่านแล้วรู้สึกถึงความปลอดภัย ได้รับความรู้
ขอบคุณมากครับ

โด่ง

โด่ง

Expert

up up up B) B)

na_nin

na_nin

Beginner

ไปอ่านมาแล้ว...ได้ประโยชน์มากเลยขออัพซักหน่อย..ขอบคุณครับ Posted Image

dear12

dear12

Student

• LocationChumphon
พี่โจ้บอกทางทีวีว่า หาข้อมูลเกี่ยวกับพารามอเตอร์ได้ที่เว็บนี้ ช่วยทำให้เว็บนี้มีข้อมูลให้หากันดีกว่าครับ หรือจริงๆแล้วไม่ต้องมี 555
หมู่นกกระจอกเทศมักไม่เข้าใจความคิดพญาอินทรีย์

FlyRaptor

FlyRaptor

Beginner

• Locationnakhonphanom
joeboy เขียน:

นี่ไงครับ หมูสนามจริง!!!!
เหตุเกิดเพราะให้น้ำหนักการร่อนมาขาดนิดนึงแต่ยังจะดึงดันเหยียดขาเอาเป้าเต็มร้อย ผลที่ตามมาโครงผมเลยแตะพื้นก่อนขา5555!!!!
ฟาล์ว!!! ม่ายงั้นเหรียญเงินกีฬาแห่งชาติมะอยากจะคุย...

ภาพนี้สุดยอด ขอชมฝีมือช่างภาพครับ

Jeab.34190

Jeab.34190
ขอบคุณพี่โจ้ มากครับที่เขียนมาให้อ่าน ผมเป็นคนหนึ้งที่กำลังฝึกอยู่ครับที่อุบล โดยพี่ใหญ่ใจดีและพี่โต้งพี่ชายผมเอง
ตอนนี้รอฝนหยุดตกสนามแห่งๆก่อนจึงจะทำการดึงเชือกหรือ FF เลยครับ ผมอ่านแล้วเข้าใจมากขึ็นอีกครับ

มีผู้ใช้งาน 0 ท่าน กำลังดูหัวข้อนี้

มีสมาชิก 0 ท่าน, ไม่ใช่สมาชิก 0 ท่าน, และไม่ต้องการเปิดเผยตัว 0 ท่าน กำลังใช้งานเว็บในขณะนี้