Jump to content

อยากบินพารามอเตอร์ได้..มาทางนี้!!!!

- - - - -

• ตอบกระทู้ได้เฉพาะสมาชิก
มีการตอบกระทู้นี้ 63 ครั้ง

joeboy

joeboy

Professor

ขอเสนอกระทู้นี้ให้ครูฝึกหรือรุ่นพี่ทุกๆท่าน เข้ามาให้ความรู้แก่เหล่าน้องๆ..(ขออนุญาตเรียกรุ่นน้องถึงคนอ่านจะแก่กว่าก็ตาม)

"การอ่านและศึกษาจากระทู้นี้มิได้ทำให้ท่านบินได้ แต่ขอให้อ่านเพื่อทำความเข้าใจไปควบคู่กับการฝึกกับคุณครูของท่าน"

ผมขอหยิบยกหลักใหญ่ๆจากหนังสือ Powered Paragliding Bible มาเป็นหัวข้อหลักในการอ้างอิงผสมไปด้วยครับ

การเตรียมตัวเตรียมใจ

ปฏิเสธไม่ได้ครับว่ากว่าที่ท่านจะมีโอกาศได้อ่านข้อความนี้ ท่านคงผ่านการตัดสินใจบางอย่างเพื่อจะโผบินสู่ท้องฟ้าตามที่เคยฝันเอาไว้บ้างแล้ว
พวกเรารุ่นพี่ๆขออนุญาติเป็นไกด์พาน้องๆเข้าสู่การโบยบินอิสระอย่างใจหวัง...

ต่อจากนี้ไปเมื่อคุณบินได้...คุณจะบินข้ามเกาะสมุย คุณจะบินขึ้นชมภูกระดึง คุณจะชมบินดอยสุเทพ คุณจะบินจากนครปฐมเลียบปากอ่าวไทยไปสู่หาดชะอำ..และที่ๆคุณเคยฝันเอาไว้ได้อย่างสนุกสนานเพลิดเพลิน

คุณจะมีเพื่อน มีพี่ มีน้อง ทั่วประเทศที่รอต้อนรับคุณด้วยไมตรีจิตร และพร้อมที่จะพาคุณบินชมสถานที่สวยงามอลังการณ์ประจำจังหวัดไปพร้อมๆกัน..คุณกำลังจะเที่ยวเมืองไทยในมุมที่คุณไม่เคยเห็นมาก่อนใหม่อีกครั้ง

คุณจะมีโอกาศได้ร่วมทำบุญ ทำคุณประโยชน์แก่สังคมด้วยกีฬาประเภทนี้

และเหนือสิ่งอื่นใด "คุณกำลังจะบินได้"

joeboy

joeboy

Professor

คำถามและข้อสงสัยยอดฮิต

ค่าใช้จ่ายแพงไหม?

สิ่งที่คุณจำเป็นต้องมีเป็นของตนเองประกอบไปด้วย เครื่องยนต์,ร่ม และอุปกรณ์เสริมต่างๆ

เครื่องยนต์

ราคาอยู่ตั้งแต่หลักหมื่นจนถึงหลักแสน จำแนกไปตามเครื่องไทย เครื่องนอก มีอหนึ่งหรือมือสอง ถูกที่สุดไม่สามารถบอกได้ทั้งนี้น่าจะขึ้นอยู่กับสภาพและความพอใจของผุ้ขาย(เครื่องไทยใช้แล้ว) แต่แพงที่สุดน่าจะอยู่ในหลักสองแสนบาท...
ความสำคัญของเครื่อง ถ้าดับก็ไม่เป็นไรร่มมันจะค่อยๆร่อนลงมาเอง แต่ในมือใหม่การดับบ่อยๆเป็นสิ่งตื่นเต้นและน่ารำคาญ เพราะเรายังไม่ชำนาญในการหาที่ลงให้แม่นยำ..

ร่ม

ราคาอยู่ในหลักหมื่น เช่นกัน มือสองราคาแล้วแต่เจ้าของเดิมตั้ง แต่ของใหม่อยู่ที่6หมื่นจนถึง9หมื่น ผมขอให้คุณให้ความสำคัญกับของใหม่ที่มีประสิทธิภาพมากที่สุด ถ้าเป็นของมือสอง กรุณาตรวจสอบสภาพให้ดีที่สุด อุปกรณ์ชิ้นนี้มีความสำคัญต่อความปลอดภัยในการบินของคุณมากที่สุด อย่าเอาชีวิตเข้าแลกกับของถูกของเก่าแต่ไร้ประสิทธิภาพเด็ดขาด(ของสภาพดีเนื้อผ้าร่มต้องมีความแข็งเป็นทรงไม่นุ่มย้วย) จำไว้ครับมันคือปีกของคุณ..

อุปกรณ์เสริมได้แก่..

หมวกกันน้อค
ร่มช่วย(รีเสริฟ) 1-3หมื่นบาท
จีพีเอส 1-2หมื่นบาท
รองเท้าหุ้มข้อ

ราคาไม่ต่างจากมอเตอร์ไซด์สวยๆซักคันใช่ไหมครับ...(แต่พารามันบินได้นะ)

joeboy

joeboy

Professor

อันตรายไหม?

กีฬาเคลื่อนที่ทุกประเภทมีความอันตราย ผมบอกได้ไม่อายว่าผมบาดเจ้บจากการเตะฟุตบอลมากกว่าพารามอเตอร์เป็นไหนๆ ทั้งนี้ทั้งนั้นความมีระเบียบวินัย ปฏิบัติตามกฏระเบียบอย่าเคร่งครัด ไม่ประมาทไม่เสี่ยงบินในที่ไม่ควรบิน อากาศที่ไม่ควรบิน อุปกรณ์ที่ขาดความปลอดภัย จะเป็นสิ่งสำคัญที่สุดในการเล่นกีฬาพารามอเตอร์ การตรวจเช็คความปลอดภัยของสถานที่,อากาศและอุปกรณ์ก่อนขึ้นบินทุกครั้ง ขอย้ำว่าทุกครั้งจึงเป็นนิสัยที่พึงปฏิบัติอย่างมีวินัยของนักบินทุกท่าน...จำไว้ข้อแรก \"ห้ามบินโชว์สาว\" เด็ดขาดถ้าสิ่งใดสิ่งหนึ่งดูไม่ปลอดภัย

นานไหม?ยากไหม?

แต่ละคนมีความสามารถไม่เท่ากัน แต่รับประกันได้ว่าอายุมากน้อยแค่ไหน สภาพร่างกายจะเป็นอย่างไร ถ้าท่านตั้งใจฝึกไม่เกิน1เดือน..ท่านได้โบยบินแน่ๆ ทักษะดีๆหน่อยผมก็ขอซัก3อาทิตย์ อย่ารีบร้อน ค่อยๆตั้งร่มและเรียนรู้ทุกๆอย่างที่ควรรู้ไปในเวลาเดียวกัน..ความยากน่าจะพอๆกับเราหัดขี่จักรยานตอนเด็กเอง..

กลัวความสูงทำไง?

ร้อยทั้งร้อยนักบินทุกท่านกลัวหมดครับ ให้ผมบินสูงเท่าตึกเทียบกับยืนริมระเบียงตึก ผมเลือกบินครับ เหตุผลคือเมื่อท่านมีปีกแล้วท่านผ่านการฝึกฝนจนร่มกลายเป็นปีกของท่าน...ไม่มีอะไรน่ากลัวอีกแล้วครับ

แล้วอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นละ?

เมื่อเทียบเปอร์เซ็นต์กับยานพาหนะอื่นๆ เปอร์เซ็นต์อุบัติเหตุน้อยมากครับ จะถามว่าปลอดภัย100%ไหม ผมขอบอกว่า99%ละกันครับ อีก1%ผมขอเหลือไว้ให้ใจของคุณและความมีวินัยของตัวคุณเอง

แล้วจะเริ่มอย่างไรดีถ้าสนใจ?

อ่านมาถึงตรงนี้ ผมว่าคุณพร้อมเริ่มแล้วครับ... เริ่มหารุ่นพี่ปรึกษาเพื่อ "หาอาจารย์" ได้เลย

joeboy

joeboy

Professor

หาอาจารย์

นับเป็นสิ่งแรกที่ควรกระทำ หลังจากเรารู้แล้วว่าเรามีความสนใจที่จะบินได้ดั่งนก หลายๆคนพำนักอาศัยอยู่ใกล้ๆสนามพารามอเตอร์ของชมรมต่างๆ อาจจะได้เปรียบในการเลียบๆเคียงๆเข้าไปดู หรือจะเดินเข้าไปถามพูดคุยทักทายได้เลยครับ นักบินพาราเป็นมิตรทุกท่าน หลายๆคนยังอาจจะรู้จักนักบินเป็นการส่วนตัวด้วยซ้ำ งั้นยิ่งสบายที่จะถามหาข้อมูลสำคัญต่างๆเท่าที่เราอยากจะรู้ แต่อย่าคิดนะครับว่าเราจะตัดสินใจเรียนกับเค้าเพราะเค้าบินได้ บางคนมีทักษะในการเล่นแต่ไม่มีทักษะและประสพการณ์เพียงพอในการสอนนะครับ(อย่างผมเป็นต้น..อิอิ) หรือจะลองดูลิงค์ชมรมต่างๆในละแวกที่สะดวกแก่การเรียนก็ทำได้นะครับ

ผมพำนักอาศัยอยู่ในกรุงเทพแต่ก็ระเห็จไปเรียนไกลถึงชลบุรี เนื่องจากกรุงเทพจริงๆแล้วแทบจะไม่มีพื้นที่ฝึกหัดได้เลยเพราะติดในข้อแม้ที่ต้องใช้สถานที่กว้างขวางปลอดภัยและอยู่ห่างจากสถานที่สำคัญเช่น สนามบิน,พื้นที่ทางทหารและตัวเมืองให้มากที่สุด นักบินในพื้นที่ต่างจังหวัดเลยมีความได้เปรียบในการหาที่ฝึกที่เรียนได้ง่ายสบายกว่า แทบจะทุกจังหวัดเลยก็ว่าได้ครับที่มีชมรมรองรับ

การเลือกอาจารย์ฝึกสอนให้เหมาะกับตัวเราที่สุดจึงเป็นเรื่องสำคัญที่สุดที่จะนำพาเราไปสู้ฟ้าอย่างมีประสิทธิภาพ เลือกยังไงละ?
ลองโทรหา ปรึกษาพูดคุย หรือถามไถ่จากศิษย์รุ่นพี่ดู ถูกใจใช่เลยก็จบ ความสำคัญที่สุดในการเลือกคงเป็นเพราะเราต้องไว้ใจฝากชีวิตของเราไว้กับอาจารย์เลยที่เดียวเชียว ไม่ใช่แค่อาจารย์สอนภาษานะครับที่จะเรียนๆไปงั้นๆ นับจากวันนี้ไปอีกปีหรือแทบจะตลอดอายุการบินอาจารย์ท่านนี้แทบจะมีบทบาทอยู่ในชีวิตคุณพอๆกะแฟนคุณเลยก็ว่าได้ สำคัญไหมละครับ?....

อาจารย์จะเป็นผู้เสนอแนะอุปกรณ์การบินที่เหมาะแก่คุณ สถานที่บินและเหลี่ยมขึ้นลงที่ปลอดภัยให้แก่คุณ กว่าคุณจะออกไปบินเดี่ยวเที่ยวเล่นโดยห่างตาอาจารย์อย่างน้อยน่าจะมีซัก2-3เดือนแล้วละครับ

วิธีการฝึกฝนย่อมแตกต่างกันออกไปตามสไตล์ของแต่ละท่าน ตามสไตล์ของแต่ละภูมิภาค(ลมแรง-ลมเบา) ค่าเล่าเรียนแล้วแต่ตกลงกัน
แต่ขอแนะนำให้ค่อยๆดูและค่อยๆหาข้อมูลเยอะๆ เพราะในหลายๆคราวที่เราจะได้ยินข่าวผู้เข้ามาแอบอ้างฝึก รีบฝึกรีบบินกันใน3วัน7วันเลยทีเดียวเชียว บอกตรงๆครับว่าการขึ้นบินง่ายมากครับ เอาจริงๆถ้าคุณใจถึงๆช่วยๆกันลากวันเดียวก็บินได้ครับ บินกันขึ้นไปใช้ดวงให้เปลืองป่าวๆ การบินขึ้นไปแบบไม่ได้รู้เรื่องรู้ราว ผลออกมาไม่ค่อยสวยเสมอครับ..

เอาล่ะ..ได้เวลาไปค้นหาอาจารย์แล้วครับ
  • ตี๋(ม.กษิรา2) likes this

A.D.1981

A.D.1981

Advanced Member

:laugh: :laugh: :laugh:
น้าโจ้เข้าใจตั้งกระทู้ขึ้นมาให้เด็กรุ่นหลังไว้เป็นอนุสรณ์จริงๆ ซาบซึ้งในความหวังดีสุดๆมีทั้งขอดีและข้อเสียวิธีแก้ไข หน้าจะพลิกบทบาทไปเป็นครูฝึกร่มบินนะน้าโจ้ ขอให้ได้มีลูกศิษย์เยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

joeboy

joeboy

Professor

การฝึกหัด

พารามอเตอร์เป็นกีฬาที่80%ของการฝึกจะอยู่ที่พื้นดิน ประกอบไปด้วยการฝึกปฏิบัติและทฤษฎีควบคู่กันไป จึงจำเป็นมากๆที่นักเรียนฝึกหัดควรจะเปิดหูตาให้กว้าง ศึกษาความรู้จากประสพการณ์ของรุ่นพี่ๆ เพราะแต่ละวันลมที่บินก็ไม่เหมือนกัน สถานที่บินก็ไม่เหมือนเดิม อุบัติเหตุที่เคยเกิดก็เป็นกรณีศึกษา..สำคัญมากๆเลยผมว่าหัดจินตนาการเหตุการณ์ต่างๆที่คุณคิดว่าน่าจะเกิดขึ้นมาได้ แล้วลองคิดหาทางแก้ไขมัน ทำให้ติดเป็นนิสัย
จำไว้ครับ "ระแวงระวังระไวภัยไม่มี"

ภาคปฏิบัติ
ตั้งร่ม

แบ่งเป็น2แบบ คือ

ฟอเวิร์ด (forward) การตั้งร่มขึ้นมาจากการวิ่งไปข้างหน้าแล้วกระชากร่มขึ้นมาจากด้านหลัง ใช้เวลาลมอ่อนๆ ซึ่งเป็นเวลาที่ดีที่สุดในการบิน
รีเวิร์ด (reward) การไขว้สายและหันหลังตั้งร่มขึ้นมา ใช้ในสภาวะลมแรง

เรื่องรายละเอียดผมคงจะทิ้งไว้ให้คุณได้รับการฝึกจากครูดีกว่า แค่ฝึก2ท่านี้สำเร็จก็ผ่านการฝึกมาครึ่งทางแล้วครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นความสำคัญที่สุดของการฝึกตั้งร่มเพราะจำเป็นต้องให้คุณสามารถควบคุมร่มได้อย่างใจนึกเปรียบเสมือนปีกของตนเองไงงั้น และก็เพื่อให้คุณควบคุมมันได้ ไม่ให้ตกลงมาใส่ใบพัดที่หลังคุณจนชำรุดเสียหายด้วยละครับ

ลากลอย

เมื่อเราตั้งร่มทั้ง2ท่าได้อย่างคล่องแคล่ว การฝึกต่อมาที่ครูต้องใช้ความชำนาญและแรงมากกับการฝึกประเภทนี้คือใช้เชือกลากให้น้องลอยขึ้นฟ้าเหมือนว่าว สูงประมาณ10เมตร ให้ได้เข้าใจความรู้สึกของการลอยอยู่บนฟ้า และหัดควบคุมการ่อนลง ต่างประเทศมักจะใช้รอกไฟฟ้าลากแต่บ้านเราใช้แรงกายครู ประเภทนี้น่าจะเป็นประเภทการฝึกที่ครูเกลียดที่สุด เพราะฉนั้นนักเรียนทุกท่านควรจะซาบซึ้งในความทุ่มเทของครูบาให้มากๆ
แต่ในขณะเดียวกันก็มีสถานที่ฝึกอย่าง "เขาหว้าเอน" ที่เป็นเนินหญ้าไม่ชันมาก ที่เราสามารถตั้งร่มบนยอดเนินและวิ่งออกจากเนินและลอยอยู่เหนือพื้นประมาณเมตรกว่าๆลงมาเรื่อยๆ อันนี้ผมแนะนำมาก ปลอดภัยและสนุก และเหนือสิ่งอื่นใด คุณจะได้สัมผัสการบินร่อนด้วยตัวเอง จริงๆ
และในช่วงฝึกหัดช่วงนี้แหละที่คุณควรจะรบเร้าครูให้พาคุณบินแทนดั้ม(2ที่นั่ง) เพื่อให้ได้รับความรู้สึกของการบินพารามอเตอร์ที่แท้จริง ตรงนี้แหละครับที่เราจะรู้ว่าเราอยากบินจริงๆไหม?

joeboy

joeboy

Professor

ทาบเครื่อง

การฝึกต่อมาคือการสร้างความคุ้นเคยกับเครื่องยนต์ที่มีน้ำหนักประมาณสาวน้อยนางแบบหุ่นดีขี่หลังคุณอยู่ตลอดเวลา(20-40กิโล)
สำหรับนักเรียนช่วงนี้จะเป็นช่วงโหดที่สุด เหนื่อยที่สุด กับสภาพร่างกายที่ไม่คุ้นเคยกับการแบกอะไรไว้บนหลังตลอดการฝึก คุณต้องหัดบีบคันเร่งเพื่อสร้างความคุ้นเคยกับแรงผลัก คุณต้องเรียนรู้ความปลอดภัยสูงสุดกับการมีใบพัดแรงสูงสะพายอยู่บนหลัง หรือแม้แต่การตั้งเฉยๆและสตาร์ทมันอยู่ที่พื้นในระแวกที่มีผู้คนอยู่ในบริเวณ มันอันตรายมากๆครับ
และในขณะเดียวกันกับการทำความรู้จักกับเครื่องยนต์2จังหวะ,4จังหวะ หรือพารามอเตอร์ไฟฟ้าในอนาคต ก็เป็นกำไรที่คุณจะได้จากการได้เรียนรู้มัน เมื่อในซักวันที่คุณอาจจะขี้เกียจแบกมันไปรอช่างซ่อมที่คิวยาวเหยียด ดังนั้นคุณก็จะสามารถซ่อมบำรุงมันเองได้ด้วยตัวเอง

ประมาณนี้แหละครับ ร่มคล่อง+เครื่องคล่อง ทีนี้ก็เหลือแต่ทฤษฏีความรู้เรื่องลมฟ้าอากาศ,ภูมิประเทศที่คุณต้องศึกษาควบคู่กันไป คุณก็จะพร้อมการฝึกขั้นต่อไป

แท้กซี่ (TAXI)

ขั้นตอนสุดท้ายกก่อนที่คุณจะโบยบินขึ้นสู่ฟ้า เมื่อคุณตั้งร่มขึ้นมาได้อย่างสวยงามและประคองมันไปไหนมาไหนได้อย่างคล่องแคล่ว โดยมีเครื่องยนต์อยู่ด้านหลัง คุณจะใช้แรงบีบคันเร่งให้พอเหมาะกับการดันหลังของคุณให้เดินไปข้างหน้าพร้อมกับร่มที่พร้อมจะยกคุณขึ้นฟ้าอย่างรอมร่อ ผนวกกับหูฟังที่ครูจะคอยกำกับสั่งการสอนผ่านมัน....ตอนนี้แค่ช่วยมันวิ่งเหยาะๆกับเร่งคันเร่งให้แรงขึ้น คุณก็บินขึ้นฟ้าแล้วละครับ
(แล้วแต่ความพร้อมของคุณในการตัดสินใจของครูแล้วครับ)

แอร์

แอร์

ผู้ก่อตั้ง

• Administrators
ขอบคุณครับคุณโจ้ที่เขียนเรื่องนี้ขึ้นมา นานมาแล้วที่ไม่มีข้อความแบบนี้มาให้มือใหม่หรือผู้ที่สนใจเล่นได้อ่านก่อนที่จะตัดสินใจ อีกอย่างที่อยากแนะนำคือ \" กฎหมายของร่มบิน \" หลายคนไม่ทราบ หลายคนทราบไม่หมด จึงอยากให้เขาไปอ่านไปศึกษาดูด้วยนะครับ อย่ามองว่ามันเป็นข้อห้ามเลยครับ มองว่าเป็นสิ่งที่ต้องปฏิบัติดีกว่าครับ อยากยกตัวอย่างมาหนึ่งข้อ ในข้อ 5.2 วงเล็บ9 บอกว่าต้องทำการบินเฉพาะเวลาพระอาทิตย์ขึ้นถึงพระอาทิตย์ตกฯ หลายคนไม่เข้าใจอาจเอารูปการบินหลังพระอาทิตย์ตกมาลง ถ้าเอามาลงจริงผมก็จะช่วยลบออกเพื่อกันให้ท่านไม่โดนข้อกล่าวหานะครับ

ควรจะอ่านทั้งหมดนะครับ โดยเฉพาะผู้ฝึกสอนจะต้องถ่ายทอดให้ผู้เรียนด้วยนะครับ ตามลิ้งค์นี้เลย

http://www.aviation....ailaw/reg70.pdf
ติดต่อง่ายๆ 081-8304999 (AIS)

niphont@hotmail.com

http://www.facebook.com/niphon.terkchareon

บางระจัน

บางระจัน

Newbie

:) หวัดดีคับน้าโจ้..สรุปอ่านแล้วเข้าใจง่าย..ได้ใจความชัดเจนที่เป็นแก่นแท้จริงๆ..ขอบคุณคับ :)

oat

oat

สุดยอดกระทู้ สีขาว..
พี่แอร์ปักหมุดไว้หน่อยก็ดีครับ จะได้หาง่ายขึ้น ครับ..

แอร์

แอร์

ผู้ก่อตั้ง

• Administrators
ขออนุญาตย้ายความรู้เรื่องร่มร่อนของลูกหมีไปเปิดอีกกระทู้นึ่งนะครับ เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มากและเน้นทางด้านร่มร่อนถึงแม้จะเป็นพื้นฐานเดียวกัน ท่านสามารถตามไปอ่านได้เลยนะครับที่ลิ้งค์นี้

viewtopic.php?f=2&t=65354
ติดต่อง่ายๆ 081-8304999 (AIS)

niphont@hotmail.com

http://www.facebook.com/niphon.terkchareon

modnoy

modnoy

Beginner

ประเด็นของคุณ Dumrong ผมเชื่อครับ ว่าครูการบินเกือบทุกท่าน นอกจากได้รับค่าสอนแล้ว สิ่งที่ได้รับอีกอย่างนอกจากชื่อเสียงแล้ว ก็คือ การได้รับรายได้ส่วนแบ่งการตลาด จากผู้ผลิต หรือผู้แทนจำหน่ายอุปกรณ์การบิน ซึ่งเงินจำนวนนี้ อาจมากกว่าค่าสอนด้วยซ้ำไป (ครูการบินทั้งหลายอย่าโกรธนะครับ ที่เอาความจริงมาพูดกัน)...แต่ผมไม่มีข้อคัดค้านแต่ประการใดเกี่ยวกับที่มาของรายได้ทั้งสองส่วนจากครูการบินเลยครับ (ค่าสอน และค่าส่วนแบ่งการตลาด) เพราะถ้าเราไม่ให้ส่วนนี้กับครูการบิน ใครจะยอมเสียเวลามาสอนล่ะครับ (แนะนำเล่นๆ คนสองคนพอทำเนา แต่ถ้าให้ต้องมาลากร่มให้ วิ่งไปวิ่งมา ฯลฯ หลายๆคน ก็ต้องมีค่าเหนื่อยกันหน่อยเหมือนกัน)

ผมเข้าใจว่าปัญหาที่คุณ Dumrong พูดถึง น่าจะเป็นประเด็นเรื่องของคุณภาพอุปกรณ์การบินที่เข้ามาในระบบการสอนนี่แหละครับ ถ้าครูการบิน แต่ละท่านเคร่งครัดต่อมาตรฐานของอุปกรณ์ที่แนะนำลูกศิษย์ลูกหาให้มากขึ้นอีก ไม่ใช่บินไปลุ้นตลอดเวลา ว่าเครื่องจะดับกลางฟ้า ร่มไม่ผ่านการทดสอบตามมาตรฐานเจอลมแรงๆ จะกางเองอัตโนมัติ หรือไม่ ฯลฯ โดยครูในฐานะคนแนะนำอุปกรณ์ ก็ต้องคิดในแง่ใจเขา ใจเราให้มากขึ้นหน่อย ว่าเมื่อเราแรกเริ่มบินเป็น รู้สึกอย่างไร สำหรับผู้ที่บินมาสามสี่ปี การ Forced Landing สำหรับครู อาจเป็นเรื่องขนม แต่สำหรับนักบินใหม่ มันแทบจะเรียกว่าเป็นหายนะทางการบินเลยครับ ก่อนจะแนะนำอะไรไป คิดหน้า คิดหลังให้หนักๆ ครับ อย่าให้ลูกศิษย์ หรือคนอื่นมาว่าเราได้ ว่าเราเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัว มากกว่าความปลอดภัยของคนอื่น

ส่วนคำอธิบายของน้องโจ้ สมบูรณ์แบบมากครับ ผมคงไม่เสริมอะไร แต่ขออนุญาตนำสิ่งที่ผมเคยเขียนไว้ในกลุ่มที่ผมสังกัดอยู่ (อึดอัดจังที่บอกชื่อกลุ่มไม่ได้ :blink: )เมื่อสี่เดือนที่แล้ว ลองอ่านดูนะครับ ผมตัดชื่อครูผู้สอนผมไปแล้ว

"สำหรับ พี่น้องที่สนใจกีฬาพารามอร์เตอร์ทุกท่านครับ ผมขอเล่าประสบการณ์ ที่เจอกับตัวเองมาโดยตรง "มีครูสอนพารามอร์เตอร์

ฝีมือดีหลายท่านในประเทศไทย" แต่ก็มีพี่น้องบางคนฝึกกับครูบางคนแล้วไม่ก้าวหน้า อย่าเพิ่งไปท้อถอยครับ บางทีจริต ของเรา

กับวิธีการสอนของครู อาจไม่ตรงกันก็ได้ แต่อย่างไรก็ดี หมั่นฝึกฝนให้มากเข้าไว้ เพราะเวลาที่เราอยู่บนฟากฟ้าแล้ว ไม่มีใครช่วย

เราได้เลย น้อง เอก ช่องห้า บอกเสมอ "อย่าไปท้อมัน" ฝึกมากเจ็บน้อย ฝึกน้อย(โอกาส) เจ็บตัวก็มาก อันนี้เป็นเรื่องจริงครับ

ก่อนตัดสินใจเลือกครูฝึกทุกครั้ง ลองโทรถาม นั่งรถไปสัมภาษณ์ก่อนนะครับ ว่าวิธีการฝึกของครู เป็นอย่างไร ครูบางท่านชอบ

วิธีการฝึกแบบทหาร และก็ฝึกสำเร็จมาหลายคน แล้ว แต่เราต้องคิดเองว่า จะยอมรับวิธีการฝึกแบบนั้นได้หรือไม่ แต่ละวิธี ก็มีข้อดี

ข้อด้อย ต่างกันไป ถามใจตัวเองก่อนเป็นสำคัญครับ อย่างไรก็ดี ผมมั่นใจว่าพี่น้องทุกคนที่ทำหน้าที่ครูการบิน มีจิตใจดีงาม และ

เป็นห่วงลูกศิษย์ ทุกคนครับ"

สุดท้ายผมขอฝากข้อคิดบางประการเกี่ยวกับผู้เชี่ยวชาญ ไว้ให้อ่านดูครับ

"To spot the expert,pick the one who says the job will take the longest and cost the most.

หากจะหาตัวว่าใครคือผู้เชี่ยวชาญ ก็เลือกเอาคนที่พูดว่า งานนี้ต้องใช้เวลานานที่สุด และเสียค่าใช้จ่ายแพงที่สุดนั่นแหละ"

พี่น้องที่สนใจคิดมาบินร่มบินครับ ถ้าใครบอกท่านว่าการบินง่ายมาก ฝึกไม่นานก็บินได้ หรือ ใช้ของถูกๆ ไปก่อน วันหน้าบินแข็งๆ แล้วค่อยใช้ของดี ๆ นั่นแหละครับ ถึงเวลาที่คุณต้องแสดงความสงสัย และหารายละเอียดเกี่ยวผู้แนะนำท่านนั้นให้มากที่สุดแล้วละครับ
มาใส่ Helmet (หมวกนิรภัย) บินกันเถอะครับ

modnoy

modnoy

Beginner

เราคงต้องยอมรับนะครับ ว่าอุบัติเหตุใหญ่ (เสียชีวิต,บาดเจ็บสาหัส)ที่เกิดขึ้นในวงการร่มบินไม่เว้นแต่ละเดือน สาเหตุหลักๆ ก็น่าจะมาจากแนวความคิดที่ว่าอะไรก็ได้ การบินง่ายนิดเดียว ฯลฯ ปฐมเหตุ ผมคิดว่าทุกอย่างก็เริ่มมาจากครูการบินแหละครับ ที่ไม่ได้สนับสนุน และส่งเสริมแนวความคิดที่ถูกต้องทางการบินให้กับลูกศิษย์ของตน (ไม่ว่าจะเป็นโดยตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจด้วยความไม่รู้จริงก็ตาม)

คุณแอร์คงได้เห็นนะครับว่าข้อเขียนส่วนใหญ่ของผมที่ผ่านๆ มักเป็นเรื่องของนิรภัยการบิน แต่เนื่องจากกลุ่มเป้าหมายของผมมีหลากหลายมาก หากจะเขียนเป็นเรื่องวิชาการล้วนๆ ผู้อ่านก็คงม่อยกระรอกไปตามๆกัน :cheer: ดังนั้นผมจำเป็นต้องหาวิธีหลากหลายมากระตุ้นให้มีผู้ติดตามอ่าน ไม่ว่าจะเป็นการหาภาพถ่ายสวยๆ ข้อเขียนเชิงวิชาการมาประกอบ ไปจนกระทั่งจัดให้มี Event ขึ้น (เช่นการบินเดินทางข้ามน้ำข้ามทะเล การฝึกตั้งร่มขณะลมแรง ฯลฯ)

ทั้งนี้ทั้งนั้น สิ่งที่ผมเห็นว่านอกจากตำรับตำราที่ผมไปค้นหามา และพยายามเรียบเรียงให้อ่านได้ง่ายขึ้นเหล่านี้ การลดอุบัติเหตุทางการบินที่ได้อีกส่วนหนึ่งนอกจากความรู้แล้วคือการฝึกฝนอย่างต่อเนื่องครับ แต่การกระตุ้นให้นักบินสนใจการฝึกนี้ (สิ่งนี้ยากที่สุด เพราะเป็นเรื่องของความเหนื่อยยากทางร่างกายโดยตรง) นอกจากนี้ ส่วนสำคัญอีกอย่างคือ การทำเป็นตัวอย่างให้เห็น เช่นการสวม Helmet ในการฝึก ไม่ว่าจะเป็นการตั้งร่มอยู่กับพื้น หรือเป็นการบินจริงก็ตาม

คุณแอร์ทราบไหมครับว่าเมื่อวานก่อนที่ผมไปตั้งร่มที่หนองแฟบมา ช่วงแรกๆ ในการตั้งร่ม ได้มีการถ่ายภาพพี่ที่ทำการฝึกในขณะที่ยังไม่สวม Helmet เพราะลมยังไม่แรง (แต่จากนั้นไม่นานก็สวม Helmet ในการฝึกตลอด) เมื่อกลับมาถึงบ้าน ผู้สอนได้นำภาพนี้ไปลง ผมยังโทรไปแจ้งให้ทำการลบภาพนี้ออกเลยครับ เพราะไม่อยากให้พี่น้องท่านอื่นเห็นเป็นตัวอย่าง

นิรภัยการบินเป็นสิ่งสำคัญมากๆนะครับ ต้องขอบคุณ คุณแอร์ที่เปิดโอกาสให้มีช่องทางในการแสดงความคิดเห็น และรวบรวมนักบิน PPG ให้เป็นกลุ่มเป็นก้อน เพราะหากไม่มี web นี้ ผมก็คงไม่มีหนทางที่จะได้นำความรู้ที่ผมพอจะมีอยู่บ้างในบางส่วนมาแนะนำพี่ๆ น้องๆ นักบิน PPG ได้ (ผมคงไม่เสียสละเดินไปแนะนำทีละคนทีละกลุ่มหรอกครับ ..เพราะไม่มีเวลา ขณะที่เขียนอยู่นี้ ผมก็เพิ่งบินลงมา ยังไม่ได้นอนเลยครับ และที่สำคัญ คือผมไม่มีความอดทนเพียงพอ :) )

หากคุณแอร์คิดว่ามีอะไรที่จะให้ผมช่วยได้ในวงการร่มบิน ผมยินดีเสมอนะครับ ส่วนพี่น้องท่านอื่นที่ได้อ่านสองสามกระทู้ที่ผมแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับคุณแอร์ อย่าคิดว่าเป็นวิวาทะกันเลยนะครับ เราต่างก็ต้องการช่วยพัฒนาวงการร่มบิน ให้ปลอดภัย และน่าอยู่มากขึ้นไปอีก เท่านั้นเอง...ขอบคุณครับ

:)
มาใส่ Helmet (หมวกนิรภัย) บินกันเถอะครับ

แมวส์

แมวส์

Professor

พี่โจ้คือนักปราญ์ประจำใจผมเลยครับ นี่ถ้าหากผมยังบินไม่เป็น ผมต้องเป็นศิษย์พี่โจ้ให้ได้เลย กระทู้นี้มีประโยชน์มากๆ แก่นักบินใหม่ และที่สำคัญ ผู้ที่กำลังคิดจะบิน มันครอบคลุมหมดแล้ว ส่วนรายละเอียดย่อยเรื่องลม อากาศสภาพแวดล้อม ไว้ไปเรียนจากครูที่ฝึกเราอีกที ขอสนับสนุนกระทู้นี้ครับพี่แอร์ ปักหมุดไว้เลยไม่อยากให้ตก

noppadon

noppadon

Beginner

สุดยอดครับ (โจ้)พูดเเบบนี้ คนที่จะมาเล่น พอเขาได้อ่านเเล้วรู้สึกว่าสบายใจ (รู้หมดเเล้ว) เเละกล้าที่จะตัดสินใจ ว่าจะเล่นหรือไม่เล่น ก็ขอบอกอีกนิดครับ ว่าก่อนที่ท่านจะเขามาเล่น ไปศึกษาชมรมที่ท่านจะเขาไปเรียนนิดหนึ่งว่าใครสอนอยู่ครับ อจ.ชืออะไร สอนดีมัย เเต่ส่วนมากจะมี อจ.สอนที่ดีทั้งนั้นครับ ใจเย็นครับ หรือจะเขามาพูดคุยกับพวกเราก่อนก็ได้นะครับ เรายินดีตอนรับครับ

ติ๊ก พลังม้า

Expert

พี่โจ้ก้าวล้ำหน้าไปก่อนพวกเราๆเสมอเลยว่าไหมพี่น้อง....ทุกหัวข้อที่เอามาเขียน เป็นคำถามที่เราๆได้เจอแทบทุกที่ ที่เราไปบินกัน เป็นคำถามที่ผู้ที่สนใจเข้ามาสอบถาม หลายๆครั้งผมเองก็อายที่จะตอบให้ความรู้ขั้นต้นกับผู้ที่สนใจ(เพราะตูเองยัง งูๆ ปลาๆ)ใจอยากจะบอกนะแต่อายพี่ๆที่บินด้วยกันแอบค้อนว่าเอาตัวเองให้รอดก่อนเถอะไอ้ติ๊ก..อย่าเพิ่งไปแนะนำใคร อิๆๆๆ สุดท้ายตัวช่วยที่ดีที่สุดคือบอกให้เขาเข้าไปศึกษาเอาใน ไทยพารามอเตอร์ ...

..สำหรับผู้ที่ผ่านเข้ามา หรือสนใจอยากบินได้ กระทู้นี้ตอบโจทย์ให้ทุกข้อแบบแจ่มแจ้งแดงแจ๋แล้วนะ อยู่แต่ที่ว่าอยากจะบินจริงๆหรือเปล่า ขอเสริมอีกนิดว่า .....สังคมร่มบิน ร่มร่อน....มันส์ที่สุดแล้ว

เล่นมาหมดแล้ว ร่มบินมันส์ที่สุดเว้ยยยยยย.....จำไว้..

พี่แอร์ครับผมจะตั้งกลุ่ม...รากหญ้า พารามอเตอร์ ใครๆก็บินได้คร้าบบบบ...555
เกิดมามีกรรม ตัวดำเสือกหล่อ

วิวัฒน์

วิวัฒน์

ที่คุณโจ้เขียนบอกเรื่อง

ลากลอย
เมื่อเราตั้งร่มทั้ง2ท่าได้อย่างคล่องแคล่ว การฝึกต่อมาที่ครูต้องใช้ความชำนาญและแรงมากกับการฝึกประเภทนี้คือใช้เชือกลากให้น้องลอยขึ้นฟ้าเหมือนว่าว สูงประมาณ10เมตร ให้ได้เข้าใจความรู้สึกของการลอยอยู่บนฟ้า และหัดควบคุมการ่อนลง ต่างประเทศมักจะใช้รอกไฟฟ้าลากแต่บ้านเราใช้แรงกายครู ประเภทนี้น่าจะเป็นประเภทการฝึกที่ครูเกลียดที่สุด เพราะฉนั้นนักเรียนทุกท่านควรจะซาบซึ้งในความทุ่มเทของครูบาให้มากๆ
แต่ในขณะเดียวกันก็มีสถานที่ฝึกอย่าง \"เขาหว้าเอน\" ที่เป็นเนินหญ้าไม่ชันมาก ที่เราสามารถตั้งร่มบนยอดเนินและวิ่งออกจากเนินและลอยอยู่เหนือพื้นประมาณเมตรกว่าๆลงมาเรื่อยๆ อันนี้ผมแนะนำมาก ปลอดภัยและสนุก และเหนือสิ่งอื่นใด คุณจะได้สัมผัสการบินร่อนด้วยตัวเอง จริงๆ

ผมว่าเรื่องใช้เชือกดึงหรือการลากลอยปกติในต่างประเทศจะไม่ใช้ในการฝึกนะครับยกเว้นว่าคุณจะมีวิ้นส์หรือคนที่ดึง-ลากมีความเข้าใจเรื่องการดึงจริงๆ ว่าจังหวะไหนควรดึงจังหวะควรปล่อยแล้วความสูงก็ไม่มากซัก4-5เมตรก็เพียงพอแต่ตรงนี้ผมก็ไม่อยากแนะนำครับ มาดูวีดีโอประกอบดีกว่าครับ

จะเห็นความผิดพลาดในขณะที่ควรปล่อยเชือกนั้นคนดึงก็ไม่ปล่อยเลยทำให้ผู้ฝึกเจ็บแบบที่เห็น(ไม่รู้หักมาก-น้อย)ครับ

ผมว่าหาเนินฝึกโดด-จัมดีที่สุด(ถ้าไม่อยากเสี่ยง)อยากลืมนะครับคนที่ยังไม่ได้บินนะเขามีทั้งความตื่นเต้น ประหม่า กลัว และไม่มีความรู้เรื่องปีกอะไรเลยดังนั้นข้อผิดพลาดสำหรับตัวเขาเองนะมากอยู่แล้วครับดังนั้นเวลาที่ดึงเชือกแล้วมีการเจ็บก็อย่าไปโทษคนที่มาฝึกว่า มือไม้ช้า ความคิดช้า หรือ\"บอกให้ทำนั่นทำนี่แล้วทำไมไม่ทำ\" และอีกสาระพัดคำพูดสรุปถ้าเจ็บมากก็กล่าวคำว่า \"ขอโทษ\" (แล้วถ้าคนถูกฝึกเขารู้เรื่องหรือเก่งแล้วก็คงไม่มาฝึกหรอกจริงไหมครับ)หรือไม่ก็ให้ผู้รับการฝึกได้ลองนั่งทันเดมดูดีกว่าครับ

อุบัติเหตุป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้กับทุกคนที่เล่นกีฬา outdoor แต่บางเรื่องไม่น่าต้องไปเสียงก็ได้ แต่ถ้าคุณเพิ่มความเสี่ยงให้กับเขาเนื่องจากการฝึกที่ไม่รู้หรือไม่เข้าใจอันนี้น่ากลัวครับ

ขอโทษครับที่ความเห็นอาจไม่ตรงกับเพื่อนๆ อีกหลายๆท่านhttp://www.youtube.com/watch?v=SnsJqRX8lfE

joeboy

joeboy

Professor

ขอบคุณพี่น้องทุกๆคนที่สนใจและเข้ามาให้ความรู้กับกำลังใจกันครับ

เห็นด้วยกับพี่วิวัฒน์ครับเรื่องการ ลากลอย
จากประสพการณ์ตรงตอนที่ผมหัดบิน ได้พบเห็นการลากขึ้นไปแบบไม่รู้อิโหน่อิเหน่และกลิ้งกันลงมาเจ็บเนื้อเจ็บตัวของนักเรียนฝึกหัดท่านนึง
ถึงกับกลัวการฝึกประเภทนี้ไปเลยครับ...

แต่ถึงได้ย้ำครับว่าต้องใช้ครูฝึกที่มีความชำนาญจริงๆ และกว่าจะมาลากกันอย่างนี้ได้ คุณจำเป็นต้องมีความสามารถในการตั้งและควบคุมร่มได้อย่างคล่องแคล่วในระดับที่ดีแล้วด้วยครับ...

ถ้าเราดูกันในวีดีโอที่ลากกันข้างบน สื่งแรกเลยครับ ลม แรงขนาดนี้แค่มาตั้งร่มเล่นก็ไม่ควรแล้ว ลมอย่างงี้เค้าเอาไว้เล่นไคร์ทเซิฟครับ ไอ้คนลากยัง2คนเอาไม่อยู่ และข้อผิดพลาดสิ่งต่อมาคือ ไอ้คนฝึกยังตั้งร่มเองไม่เป็นด้วยซ้ำ เอาร่มขึ้นเองไม่ได้ หมุนตัวกลับมาไม่ได้...และสิ่งสุดท้ายคือคนลากที่ไม่มีประสพการณ์จริงๆ หรือไม่มีความเป็นครูพอที่จะมองเห็นถึงอันตรายที่กำลังจะเกิดกับลูกศิษย์

http://www.youtube.com/watch?v=j50k5CdKjHU

ในวีดีโอนี้ภาวะลมเหมะสม ทักษะการตั้งร่มใช้ได้ ลดการเจ็บตัวได้เยอะเลยครับ
  • เป๊กโก้ หนุ่มสกล likes this

เอกเล็ก

เอกเล็ก

ผมขอเสริมคุณโจอี้หน่อยและกันนะครับว่าองค์ประกอบหลักท่านักบินใหม่ได้ครูที่ดีแล้วนั้น
มีความชำนาญแล้วคุณจะบินด้วยความสนุกและปลอดภัยไม่มีอาการตื่นตระหนกในการบิน
แต่ละครั้งสำคัญที่สุดผมว่านะใช้วิยจารญานของคุณเองเลยครับว่าครับว่าท่าคุณได้ทำการฝึก
กลับครุที่มีคุณภาพแล้วนั่นมันจะเป็นผลดีกลับตัวคุณเองครับแล้วท่าคุณได้ทำการฝึกภาคพื้น
เยอะคุณก็จะเจ็บตัวน้อยแต่ท่าคุณฝึกน้อยเหมือนผมคุณจะเจ็บเยอะเหมือนผมและสิ่งสำคัญที่สุดที่
กระผมจะกล่าวไว้นะครับ คือ อย่าไปท้อมัน รักทุกคน

Expert

เอกเล็ก เขียน:

ผมขอเสริมคุณโจอี้หน่อยและกันนะครับว่าองค์ประกอบหลักท่านักบินใหม่ได้ครูที่ดีแล้วนั้น
มีความชำนาญแล้วคุณจะบินด้วยความสนุกและปลอดภัยไม่มีอาการตื่นตระหนกในการบิน
แต่ละครั้งสำคัญที่สุดผมว่านะใช้วิยจารญานของคุณเองเลยครับว่าครับว่าท่าคุณได้ทำการฝึก
กลับครุที่มีคุณภาพแล้วนั่นมันจะเป็นผลดีกลับตัวคุณเองครับแล้วท่าคุณได้ทำการฝึกภาคพื้น
เยอะคุณก็จะเจ็บตัวน้อยแต่ท่าคุณฝึกน้อยเหมือนผมคุณจะเจ็บเยอะเหมือนผมและสิ่งสำคัญที่สุดที่
กระผมจะกล่าวไว้นะครับ คือ อย่าไปท้อมัน รักทุกคน

อ้าววววไงงั้นล้ะ...พี่เอกเจ็บเหรอ ไปเจ็บที่ไหนมาครับพี่ เป็นห่วงมากนะ แหมขั้นเทพอย่างพี่เอกยังเจ็บได้ เคลียดตามเลยนะนี่

มีไรให้ช่วยไหมพี่
อย่ามายุ่งกะตู ตูขั้นเทพพพ
แอ๊กกกกกกกกกกกกก.....
เกิดมามีกรรม ตัวดำเสือกหล่อ

มีผู้ใช้งาน 1 ท่าน กำลังดูหัวข้อนี้

มีสมาชิก 0 ท่าน, ไม่ใช่สมาชิก 1 ท่าน, และไม่ต้องการเปิดเผยตัว 0 ท่าน กำลังใช้งานเว็บในขณะนี้