Jump to content

เส้นทางของ กบรฉบับที่... ของนับบินร่ม

- - - - -

• ตอบกระทู้ได้เฉพาะสมาชิก
มีการตอบกระทู้นี้ 381 ครั้ง

Guest_ร.อ.วิชัย_*

Guest_ร.อ.วิชัย_*
  • Guests
อยากจะขอให้ ผู้เล่นกีฬาประเภทนี้ ทั้งที่เป็นสมาชิกฯ และไม่ได้เป็นสมาชิก เข้าร่วมประชุมทุกครั้งด้วย หากสมาชิกไม่ขาดประชุมสมาชิก ๆจะได้รู้ ได้เข้าใจ และปฏิบัติได้ถูกต้อง ทั้งฝ่ายรักษากฎหมาย และฝ่ายที่จะต้องอยู่ภายใต้กฎหมาย กรุณาอย่าเอาความรู้สึกของตนเองมาตีความ รับได้ รับไม่ได้ ผู้รักษากฎหมายเขาอดทนอดกลั้นมานานหลายปีแล้ว ยิ่งปล่อยก็ยิ่งเลยเถิด จะบินข้ามประเทศกันอยู่แล้ว ท่านกำลังทำอะไรกันอยู่?? เคยคิดบ้างหรือไม่ครับ? ผู้รักษากฏหมายเขารับไม่ได้เหมือนกัน เขาไม่ทำ เขามีความผิดฐานไม่ปฏิบัติหน้าที่ ถ้าท่านสมาชิกฯไม่ทำผิดกฎหมาย ไม่มีใครฟ้องเอาผิดกับท่าน หากกฎหมาย/ข้อบังคับ/ระเบียบปฏิบัติออกมา ใช้บังคับแล้ว ประชาชนต้องปฏิบัติตาม ถ้ารับไม่ได้จริงๆ ก็กรุณาเลิกเล่นไปเลย จะสะบายใจที่สุดด้วยกันทุกฝ่าย จะได้ไม่มีเรื่องราวขึ้นโรง ขึ้นศาล เท่าที่ผมติดตามเรื่องนี้มา คนมีปัญหามากคือคนที่ไม่เข้าประชุม คนที่เข้าประชุมเขาไปถกปัญหา พิจารณาร่วมกันหาทางออกด้วยปํญญา และเหตุผล มาหักร้างกันมีบันทึกประชุมเป็นหลักฐาน สมาชิกฯทุกท่าน รวมทั้งนักบินเถื่อนมีสิทธิเข้าร่วมประชุมทุกท่าน ประธานท่านอยากจะถามความเห็น อยากจะรู้ข้อมูลจริงๆ จะออกข้อบังคับมาให้พวกเราทำได้ ปฏิบัติได้ ผมอยากเห็นบรรยายกาศการประชุมเหมือนที่เกิดขึ้นที่หัวหินมากเลยครับ เจ้าหน้าที่ตกใจ(เราเป็นต่อ) เมื่อวานเป็นไง??? เจ้าหน้าที่เพียบ สมาชิกหยิบมือเดียว ไปช่วยคุณแอร์ และเพื่อนสมาชิก ไปให้เหตุผล ไปถก ไปเถียงกับเจ้าหน้าที่ซิครับ ไปกันให้ล้นที่ประชุมเหมือนเดินขบวนซิครับ ให้เจ้าหน้าที่ได้ตกใจพูดอะไรไม่ถูก พวก ๑๐๐ คนโยนคำถามใส่ประธาน คนละ ๑ คำถาม ประธานก็มึนกระโหลกแล้ว ไม่ใช่ไปถามท่านว่า "บินเป็น อ๊ะป่าว" จะโดนถีบทีเดียว ๒ ตีนเด้งออกมา เขาเลี้ยงข้าว/กาแฟด้วย คราวต่อไปขอร้องให้ไปช่วยคุณแอร์ และเพื่อนสมาชิกด้วย ไม่พูดอะไร หรือไม่มีอะไรจะพูด ก็ไปเซ็นชื่อยกมือ กินข้าว ไปเป็นกำลังใจกัน อย่างน้อยก็ได้อะไรติดสมองกลับบ้าน มันมีผลมากๆเลยเลยนะครับ ถ้ากฎเกณฑ์มันออกมาไม่ถูกใจพระคุณท่าน และมันแก้ยากซะด้วย อย่ามาด่าสมาคมฯ-มูลนิธิ คุณแอร์และ เพื่อนสมาชิกนะครับผมโกรธยันลูกบวช เลยจริงๆด้วย(โกรธนาน ๒๐ ปี) และผมทราบมา...ชมรมทั้งหลาย จะต้องมีธรรมนูญ กฎ ระเบียบปฏิบัติ วิธีการเรียน การสอน การบิน ต้องพิสูจน์ให้ได้ว่า สุดยอดปลอดภัย เชื่อถือได้ มันจะเข้มข้นขึ้นไปรื่อยๆ ถ้ามวลสมาชิกยังเล่นกันเหมือนปัจจุบัน ประธานชมรม เตรียมปรับปรุง สิ่งที่ผมกล่าวมาล่วงหน้าได้เลย ปรึกษาหารือกันจะทำอย่างไรให้เป็นแนวเดียวกัน โดยไปขัดต่อกฎ ข้อบังคับที่ใกล้จะออกมาเร็วๆนี้ ด้วยความปราถนาดีต่อเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ....

Guest_ปีกจงอาง_*

Guest_ปีกจงอาง_*
  • Guests
เรียน คุณแอร์ครับ ผมได้อ่านกระทู้ที่ผ่านมาอย่างเช่น จะบินเกาะหมู่ จะบินเข้าเขตชุมชน จะใช้วิธีขออนุญาติ
ชมรมดีไหมหรืออะไรก็ตามผมว่าไม่ต้องไปขออนุญาตใคร ผมเลยขอเสนอแนะว่าอยากให้ออกเป็นกฏออกมาเลยว่า ร่มบินควรจะบินอย่างไร เขตนี้บินได้ บินวิธีการแบบนี้บินไม่ได้ บินอย่างไรไม่ให้สังคมเดือดร้อน ผมทำงานให้กับสังคมช่วยเหลือราชการมาสิบกว่าปีถ้าคิดเป็นตัวเงินคงได้ เครื่องนอก มาใช้แล้ว เงินเดือนก็ไม่มี เบี้ยเลี้ยงก็ไม่ได้ผมผ่านงานขมรมมาก็เยอะบางครั้งกฏชมรมเอาถูกใจ มิใช่ถูกต้อง ต้องขออภัยคุณแอร์ด้วย ผมมิได้หมายถึงชมรมหรือสมาคมที่เกี่ยวข้องกับกีฬาการบินเลยแม้แต่น้อย และผมก็ไม่ทราบกฏ กติกา รวมถึงมารยาทของชมรมหรือสมาคมการบินที่ใดเลย ขออภัยอีกครั้งที่เสนอแนะคราวที่ผ่านมาเขียนสั้นไปหน่อยทำให้ คุณแอร์ตีความหมายผิดไป วันที่ 27ที่ผ่านมาผมอยากเข้าร่วมสัมนาเป็นผู้ฟังที่ดีเพื่อรับความรู้เกี่ยวกับกีฬาที่ขณะนี้ยังอยากจะเล่นอยู่ แต่ติดงานครับ

ใกล้สุวรรณภูมิ

Guest_เกรียงศักดิ์ ทองระย้า_*

• Guests
ย้อนกลับไปเมื่อปี พ.ศ.2536 มีกลุ่มคนรักการบินอากาศยานขนาดเล็ก( เบาพิเศษ ) หรือ Ultralight รวมตัวกันขอให้กรมการขนส่งทางอากาศ(กรมการบินพาฌิชย์) พิจารณาดําเนินการให้บินอากาศยานขนาดเล็ก( เบาพิเศษ )ทําการบินได้ในเชิงกีฬา และฝึกบิน......ซึ่งก่วาจะได้มาในข้อบังคับ กบร.43 กลุ่มคนรักการบินอากาศยานขนาดเล็ก ต้องมาช่วยกันแสดงความคิดเห็นในที่ประชุมที่กรมฯ หลายครั้งมากซึ่งผมเองได้มีโอกาสทํางานดังก่ลาวร่วมกับพวกพี่ๆๆที่น่ารักจนทําให้ ULTRALIGHT บินได้ในประเทศไทยอ่ยางถูกกฎหมายโดยใช้เวลาดําเนินการ 3 ปี......และตอนนี้ได้มีโอกาสร่วมงานกลับชาวร่มบิน/ร่มร่อน.....ร่างข้อบังคับ กบร. .....อากาศยานเพื่อการกีฬา(ร่มบิน/ร่มร่อน)....เพื่อให้ร่างดังก่ลาวเป็นไปตามที่ท่านต้องการโปรดแสดงความคิดเห็น.....ในกระทู้นี้นะครับ......และถ้ามีการประชุมอีกครั้งก่อนเสนอ กบร.ขอให้พวกท่านมากันให้มากๆๆ......มีความคืบห้นาอย่างไรผมจะรีบแจ้งให้ท่านทราบ...ขอบคุณครับ
B)

• Guests
ขอขอบคุณผู้แทนมูลนิธิอนุรักษ์ฯ สมาคมฯ ชมรมร่มบิน บางแสน โคราช จันทบุรี นครสวรรค์ ชมรมร่มรอ่น ที่ส่งผู้แทนเข้าร่วมสัมมนาในครั้งนี้ และชมรมร่มบินเชียงใหม่ ชมรมร่มบินอินทรีย์อิสาน และชมรมร่มบินอื่นๆที่มาไม่ได้แต่ให้ความคิดเห็นที่มีประโยชน์ทําให้การสั มมนาในครั้งนี้.........บรรลุวัตถุประสงค์........ถ้ามีการประชุมหรือสัมม นาเพื่อพิจารณาก่อนเสนอ กบร.ก็ขอเชิญมากันให้มากๆๆ........เพื่อประโยชน์ของท่านชาวรมร่มบิน/ ร่มรอ่น .......... ขอขอบคุณทุกท่านชาวรมร่มบิน /ร่มรอ่น

• Guests
ขอขอบคุณผู้แทนมูลนิธิอนุรักษ์ฯ สมาคมฯ ชมรมร่มบิน บางแสน โคราช จันทบุรี นครสวรรค์ ชมรมร่มรอ่น ที่ส่งผู้แทนเข้าร่วมสัมมนาในครั้งนี้ และชมรมร่มบินเชียงใหม่ ชมรมร่มบินอินทรีย์อิสาน และชมรมร่มบินอื่นๆที่มาไม่ได้แต่ให้ความคิดเห็นที่มีประโยชน์ทําให้การสั มมนาในครั้งนี้.........บรรลุวัตถุประสงค์........ถ้ามีการประชุมหรือสัมม นาเพื่อพิจารณาก่อนเสนอ กบร.ก็ขอเชิญมากันให้มากๆๆ........เพื่อประโยชน์ของท่านชาวรมร่มบิน/ ร่มรอ่น .......... ขอขอบคุณทุกท่านชาวรมร่มบิน /ร่มรอ่น

:)

• Guests
เมื่อวานได้ขึ้นไปพบคุณสมชายฯ เลขานุการกรมฯ เพื่อติดตามการร่างข้อบังคับ กบร.ร่มบิน ท่านได้ชี้แจงให้ทราบว่า จะนำเสนอ กบร.(คณะกรรมการการบินพลเรือน) ในระหว่างวันที่ 22-25 ส.ค. 49 ผมจึงถามว่าเป็นไปใด้ไหมถ้าจะมีการประชุมกันอีกสักครั้งก่อนนำเสนอ กบร. ท่านตอบว่าใด้ ผมเลยโทรถามคุณแอร์( 1ในผู้แทน สมาคมฯ ที่เข้าสัมนา) ว่าน่าจะประชุมในวันศุกร์ ที่ 18 ส.ค.49 เผื่อท่านที่อยู่ ตจว.จะเข้ามาร่วมประชุม.............ขอถามทุกท่านชาวรมร่มบิน /ร่มรอ่นว่าน่าจะประชุม กันอีกสักครั้งก่อนนำเสนอ กบร. หรือไม่.......เพื่อเป็นประโยชน์......ต่อวงการร่มบิน....ร่าง กบร.ที่พิมพ์ใหม่หลังการสัมนาจะใส่ใน....กระทู้นี้...โปรดติดตามและช่วยกั น...ฝาก ข้อเสนอ ข้อคิด ให้ที่ประชุมทราบ...เมื่อปี 2536-2538 เราช่วยกันร่าง กบร. 43 การประชุมครั้งสุดท้ายก่อนนำเสนอ กบร.มีผู้เข้าร่วมประชุม....มากก่วา 50 ท่าน และได้ขอแก้ไขข้อความต่างๆๆ....ที่มีประโยชน์ต่อวงการบินอากาศยานเบาพิเศษ จนถึงวันนี้....ผ่านไป 10 ปี จะเห็นว่าไม่ได้รับการแก้ไขใดๆๆเลย.......ดังนั้นถ้าพวกเรามีโอกาสที่จะได ้ทบทวนแก้ไข.......น่าจะระดมสมองและความรู้มาช่วยกันกลั่นกรอง กบร.ที่จะมีผลโดยตรงกับพวกเราชาวร่มบิน....เพราะถ้าประกาศใช้บังคับแล้วจะ แก้ไขอยาก... ขอขอบคุณล่วงห้นาครับ

• Guests
--------------------------------------------------------------------------------
เมื่อวานได้ขึ้นไปพบคุณสมชายฯ เลขานุการกรมฯ เพื่อติดตามการร่างข้อบังคับ กบร.ร่มบิน ท่านได้ชี้แจงให้ทราบว่า จะนำเสนอ กบร.(คณะกรรมการการบินพลเรือน) ในระหว่างวันที่ 22-25 ส.ค. 49 ผมจึงถามว่าเป็นไปใด้ไหมถ้าจะมีการประชุมกันอีกสักครั้งก่อนนำเสนอ กบร. ท่านตอบว่าใด้ ผมเลยโทรถามคุณแอร์( 1ในผู้แทน สมาคมฯ ที่เข้าสัมนา) ว่าน่าจะประชุมในวันศุกร์ ที่ 18 ส.ค.49 เผื่อท่านที่อยู่ ตจว.จะเข้ามาร่วมประชุม.............ขอถามทุกท่านชาวรมร่มบิน /ร่มรอ่นว่าน่าจะประชุม กันอีกสักครั้งก่อนนำเสนอ กบร. หรือไม่.......เพื่อเป็นประโยชน์......ต่อวงการร่มบิน....ร่าง กบร.ที่พิมพ์ใหม่หลังการสัมนาจะใส่ใน....กระทู้นี้...โปรดติดตามและช่วยกั น...ฝาก ข้อเสนอ ข้อคิด ให้ที่ประชุมทราบ...เมื่อปี 2536-2538 เราช่วยกันร่าง กบร. 43 การประชุมครั้งสุดท้ายก่อนนำเสนอ กบร.มีผู้เข้าร่วมประชุม....มากก่วา 50 ท่าน และได้ขอแก้ไขข้อความต่างๆๆ....ที่มีประโยชน์ต่อวงการบินอากาศยานเบาพิเศษ จนถึงวันนี้....ผ่านไป 10 ปี จะเห็นว่าไม่ได้รับการแก้ไขใดๆๆเลย.......ดังนั้นถ้าพวกเรามีโอกาสที่จะได ้ทบทวนแก้ไข.......น่าจะระดมสมองและความรู้มาช่วยกันกลั่นกรอง กบร.ที่จะมีผลโดยตรงกับพวกเราชาวร่มบิน....เพราะถ้าประกาศใช้บังคับแล้วจะ แก้ไขอยาก... ขอขอบคุณล่วงห้นาครับ

• Guests
เส้นทางของ กบร.ฉบับที่..........เพื่อการกีฬาทางอากาศ......ร่มบิน/ร่มร่อน.......เพื่อบันทึกใว้ให้รุ่นต่อไปใด้ใช้เป็นแนวทางการดำเนินการออก ข้อบังคับ กบร. เมื่อท่านได้อ่านมาถึงตอนนี้...เพื่อเป็นการรวบรวม.....ขั้นตอนต่างๆ.....หลังจากการสัมมนา......จึงขออนุญาตนำขอ้ความจากกระทู้อื่น(จากกระทู้ข้อบังคับของกบร. เรื่องร่มบิน ...ช่วยๆกันอ่าน) มารวมใว้เพื่อให้ท่านสดวกในการติดตามข่าว....ซึ่งเราต้องร่วมกันทำงานจนก่วาจะบรรลุจุดประสงค์ เรียน คุณแอร์
หากมีความเคลื่อนไหวใดๆ กรุณาลงประกาศล่วงหน้า ให้พอได้ตั้งหลัก ได้นึก ได้เตรียมตัวนิดนึง บางที่อยู่ห่างไกลจะได้ฝาก ข้อเสนอ ข้อคิด ให้ที่ประชุมทราบ บางเรื่องเราคิดไม่ถึงเหมือนกัน เมื่อได้เข้าประชุมแล้ว จึงถึงบางอ้อ ซึ่งผู้มีหน้าที่ เขาดูแลทั้งผู้เล่น และรักษาประโยชน์ให้ผู้อื่นด้วย ไม่ให้ไปละเมินบุคคลอื่น ไม่ทำให้ผู้อื่นเสียหาย(ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ??)........ (จาก ร.อ.วิชัย )
เรียน พี่วิชัย (รอ.วิชัย)
การสัมนาที่ผ่านมาดําเนินการโดยกลุ่มงานนิติกร กรมฯ ซึ่งมีเวลาดําเนินการกระทันหันจึงทําให้ไม่มีใครทราบได้ล่วงห้นานาน และเมื่อผมได้ทราบข่าวก็ได้รีบนัดกลับคุณแอร์และผู้เกี่ยวข้องเพื่อประชุม กันก่อนสัมนาได้ 1 วัน......และต่อไปนี้ถ้ามีความเคลื่อนไหวใดๆ จะแจ้งข่าวล่วงหน้า ให้พอได้ตั้งหลัก ได้นึก ได้เตรียมตัวนิดนึง เผื่อบางที่อยู่ห่างไกลจะได้ฝาก ข้อเสนอ ข้อคิด ให้ที่ประชุมทราบ ..........ขอขอบคุณล่วงห้นาครับ
ความคิดเห็นโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า

_เรียน คุณแอร์
ความคิดเห็นโดย เกรียงศักดิ์ ทองระย้า

ความคิดเห็นโดย แอร์
ขอบคุณคุณเกรียงศักดิ์ ทองระย้า มากเลยครับที่เป็นธุระให้พวกเราชาวร่มบิน หลายคนชาวร่มบินยังไม่ทราบข้อมูลตรงนี้มากนัก งานสุรินทร์ที่จะถึงผมพยายามจะแจ้งให้หลายๆ คนทราบเท่าที่เวลาจะอำนวย ความจริงคุณเกรียงศักดิ์มีกำหนดการจะไปร่วมงานที่สุรินทร์ด้วย เพื่อแจ้งเรื่องกบร.ให้พวกเราทราบ แต่ติดธุระสำคัญไปไม่ได้ก็ผมก็จะถ่ายทอดข้อความให้นะครับ

ส่วนขั้นตอนการดำเนินการร่างกบร.ฉบับนี้ อยู่ในช่วงสำคัญก็ไม่อยากให้ทุกคนพลาด อยากให้มากันทุกคนไม่ต้องคิดจะแบ่งพวกแบ่งกลุ่มแล้ว มันเป็นเรื่องของนักบินร่มทุกคนครับ ที่ตั้งใจไว้วันที่ 18 สิงหาคม 2549 ที่จะมีประชุมกันอีกครั้งที่กรมฯนั้น ถ้าเป็นไปได้อยากจะแบ่งเป็น 2 ช่วงครับ ช่วงเช้าเราประชุมกันเองก่อน สรุปในสิ่งที่เราต้องการก่อน แล้วช่วงบ่ายเราประชุมกับเจ้าหน้าที่ของกรมฯ นำความต้องการของเราบอกกับเขาดีไหมครับ
งานสุรินทร์ผมจะพยายามแจ้งลำดับความเป็นมาของร่างกบร.ฉบับนี้ และแจ้งการดำเนินการของพวกเราพร้อมเชิญชวนมาประชุมกันในวันที่ 18 สิงหาคม 2549 กันเยอะๆ ครับ

เวลา 13.00 น.ได้เข้าพบท่านเลขานุการกรม และถามว่าถ้าจะมีการประชุม เพื่อพิจารณา ร่างข้อบังคับ กบร.ร่มบิน (อากาศยานเพื่อการกีฬา) กันอีกสักครั้งก่อนนำเสนอ กบร.ในวันศุกร์ที่ 18 ส.ค. 2549 เวลา 13.00 น.จะเห็นสมควรหรือไม่ ท่านให้การสนับสนุนตอบว่าได้ จึงใด้โทรติดต่อกับคุณแอร์ ให้แจ้งนายกสมาคมฯรับทราบและทำหนังสือแจ้งยืนยันถ้ามีความประสงค์ให้จัดปร ะชุมดังกล่าว...เพื่อพิจารณา ร่างข้อบังคับ กบร.ร่มบิน (อากาศยานเพื่อการกีฬา) กันอีกสักครั้งก่อนนำเสนอ กบร. ขอเชิญผู้แทนและสมาชิก มูลนิธิอนุรักษ์ฯ สมาคมฯ ชมรมร่มบิน ชมรมร่มร่อน.......เตรียมตัวเข้ารว่มประชุม ณ กรมการขนส่งทางอากาศ เพื่อพิจารณา ร่างข้อบังคับ กบร.ร่มบิน (อากาศยานเพื่อการกีฬา) กันอีกสักครั้งก่อนนำเสนอ กบร. ช่วยกันแสดงพลังสามัคคีของชาวร่มบิน ที่ต้องการให้ร่มบินเป็นอากาศยานเพื่อการกีฬา ( ตอนเช้า 09.00น. มาพบกันก่อนเพื่อประชุมกันเองก่อน สรุปในสิ่งที่เราต้องการก่อน ตามที่คุณแอร์เสนอก็จะเป็นการดี) .........ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงพบกันครับ......ในวันศุกร์ที่ 18 ส.ค. 2549......บอกเนินๆๆ...แล้วเด้อ

ความคิดเห็นโดย แอร์
ผมได้แจ้งไปทางนายกสมาคมกีฬาการบิน (ประเทศไทย) ท่าน พ.ต.อ.อำรุง จิตรภักดี แล้วครับ น่าจะเป้นพรุ่งนี้ จดหมายคงถึงกรมฯ ครับ จะเป็น 2 ฉบับเลย คือ ขอให้จัดประชุมพิจารณาร่างกบร.. และติดตามเรื่องที่มีการพูดถึงในวันสัมนาคือ การยกเว้นค่าธรรมเนียมการจดทะเบียนอีกครั้งเหมือนที่หัวหิน และมีการตอบรับเป็นอย่างไรจะนำเรียนให้ทราบทุกท่านครับ

• Guests
เหงาจังเลยเขียนอยู่คนเดียว.......ช่วยกันแสดงความคิดเห็นหน่อยคัรบ....เช้าวัน(นี้)ที่ 11 ส.ค.49 เวลา 09.40 ได้ขึ้นไปพบคุณสมชายฯ เลขานุการกรมฯ เพื่อติดตามการร่างข้อบังคับ กบร.ร่มบิน( อีกแล้ว ) เพื่อไปทวงแก้ร่าง กบร.ท่านเลยพิมพ์แก้ไขส่วนสุดท้ายแล้วให้ผมมา 1 ชุด พร้อมสั่งให้ จนท. ลงใน web กรมฯ www.aviation.go.th คิดว่าบ่ายๆคงได้อ่านกัน แล้วผมจะก๊อปมาลงในกระทู้นี้ ผมได้อ่านแล้วยังมีบางส่วนไม่น่าจะตรงกับที่สัมนา บางส่วนไม่ชัดเจน แล้วจะเขียนชี้แจงให้ท่านทราบเป็นข้อๆ แต่ท่านต้องช่วยผมตอบด้วยนะครับ........เรื่องประชุมคุณสมชายฯ เลขานุการกรมฯ บอกว่าวันศุกร์ที่ 18 ส.ค. 2549 เวลา 13.00น.พร้อมครับ......วิ่งลงมาชั้น 4 เข้าพบ ผอ.สมป.(นายวุฒิชัย) ถามว่าท่านครับว่างที่จะประชุมตามวันเวลาดังกล่าวไหม ท่านตอบว่าว่าง แต่ให้ทางมูลนิธิอนุรักษ์ฯ สมาคมฯ ชมรมร่มบิน แจ้งมาว่ามีข้อไดบ้างที่มีข้อคิดเห็นไม่ตรงกับในร่างข้อบังคับ กบร.เพื่อจะได้เป็นมูลเหตุให้มีการประชุม และจะได้เชิญผู้แทนมูลนิธิอนุรักษ์ฯ สมาคมฯ ชมรมร่มบิน เข้าร่วมประชุม ........เขียนเสียยาว.....แต่ยัง บ่ ได้เห็น..ร่างใหม่เลย......กำลังให้เด็ก scan อยู่ครับ.....ได้ประสานงานกับคุณแอร์เพื่อไปแจ้งให้ชาวร่มบินในงานสุรินทร์....เลยต้องทำงานแข่งกับเวลา.........เพราะอยากให้ทุกท่านชาวร่มบินมีส่วนร่วมในการร่างข้อบังคับ กบร.ร่มบิน:laugh:

Guest_แอร์_*

• Guests
ขอบคุณครับที่แจ้งรายละเอียดมาเป็นระยะครับ ที่ไม่มีคนแสดงความคิดเห็นน่าจะไม่ค่อยทราบรายละเอียดน่ะครับ อีกอย่างตอนนี้ส่วนใหญ่จะมุ่งหน้าไปสุรินทร์กันอยู่ครับ เดี๋ยวสักพักผมก็ต้องเดินทางเหมือนกันครับ

• Guests
ร่าง กบร.ว่าด้วยอากาศยานเบาพิเศษประเภทร่มบิน ร่มร่อน พาราเพลน และแฮงไกลเดอร์
(แก้ไขหลักจากสัมมนา)

• Guests
ร่าง

ข้อบังคับของคณะกรรมการการบินพลเรือน
ฉบับที่ ..
ว่าด้วยอากาศยานเบาพิเศษประเภทร่มบิน ร่มร่อน พาราเพลน และแฮงไกลเดอร์
----------------------

อาศัยอำนาจตามความในมาตรา ๑๕ มาตรา ๒๑ มาตรา ๓๓ มาตรา ๔๔ (๓) และมาตรา ๔๕ แห่งพระราชบัญญัติการเดินอากาศ พ.ศ. ๒๔๙๗ อันเป็นกฎหมายที่มีบทบัญญัติบางประการเกี่ยวกับการจำกัดสิทธิและเสรีภาพของบุคคล ซึ่งมาตรา ๒๙ ประกอบกับมาตรา ๓๖ และมาตรา ๔๕ ของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทยบัญญัติให้กระทำได้โดยอาศัยอำนาจตามบทบัญญัติแห่งกฎหมาย คณะกรรมการการบินพลเรือนโดยอนุมัติรัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคมออกข้อบังคับเกี่ยวกับอากาศยานเบาพิเศษประเภท ร่มบิน ร่มร่อน พาราเพลน และแฮงไกลเดอร์ ดังต่อไปนี้

ข้อ ๑. ให้เพิ่มความต่อไปนี้เป็นข้อ ๑ ทวิ แห่งข้อบังคับของคณะกรรมการการบิน พลเรือน ฉบับที่ ๔๓ เรื่อง อากาศยานเบาพิเศษ
“ข้อ ๑ ทวิ ข้อบังคับนี้ไม่ใช้บังคับแก่อากาศยานเบาพิเศษประเภทเพื่อการกีฬา ตามข้อบังคับของคณะกรรมการการบินพลเรือนว่าด้วยการนั้น”

ข้อ ๒. ในข้อบังคับนี้
“อากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา” หมายความว่า ร่มบิน (paramotor) ร่มร่อน (paraglider) พาราเพลน (paraplane) และแฮงไกลเดอร์(hangglider)
“ร่มบิน (paramotor)” หมายความว่า อากาศยานหนักกว่าอากาศ มีกำลังขับเคลื่อน ได้รับแรงยกในการบินส่วนใหญ่จากแรงพลวัตรของอากาศที่กระทำต่อปีกอ่อน โดยมีโครงสร้างลำตัวเป็นที่นั่งแขวนไว้สำหรับทำการบิน แต่ไม่มีฐานล้อ ควบคุมการบินโดยใช้สายควบคุมที่ต่อจากปีก
“ร่มร่อน (paraglider)” หมายความว่า อากาศยานหนักกว่าอากาศ ไม่มีกำลังขับเคลื่อน ได้รับแรงยกในการบินส่วนใหญ่จากแรงพลวัตรของอากาศที่กระทำต่อปีกอ่อน มีที่นั่งแขวนไว้สำหรับทำการบิน ควบคุมการบินโดยใช้สายควบคุมที่ต่อจากปีกหรือโดยการถ่ายน้ำหนัก
“พาราเพลน (paraplane)” หมายความว่า อากาศยานหนักกว่าอากาศ มีกำลังขับเคลื่อน ได้รับแรงยกในการบินส่วนใหญ่จากแรงพลวัตรของอากาศที่กระทำต่อปีกอ่อน โดยมีโครงสร้างลำตัวแขวนไว้สำหรับทำการบิน และมีฐานล้อ ควบคุมการบินโดยใช้สายควบคุมที่ต่อจากปีก

“แฮงไกลเดอร์ (hangglider)” หมายความว่า อากาศยานหนักกว่าอากาศ ไม่มีกำลังขับเคลื่อน ได้รับแรงยกในการบินส่วนใหญ่จากแรงพลวัตรของอากาศที่กระทำต่อปีกซึ่งติดอยู่กับที่ตลอดเวลา มีสายแขวนเพื่อพยุงตัวนักบิน ควบคุมการบินโดยใช้โครงสร้างที่ยึดกับปีกหรือโดยการถ่ายน้ำหนัก
“ปีกอ่อน” หมายความว่า วัสดุที่ทำจากเส้นใยทอเป็นผืนและตัดเย็บเป็นรูปร่างซึ่งสามารถเปลี่ยนรูปทรงได้จากแรงลมหรือจากสายควบคุม
“สารกระตุ้นทางจิตใจ” หมายความว่า แอลกอฮอล์ ฝิ่น กัญชา ยากดประสาทและยานอนหลับ โคเคน ยากระตุ้นด้านจิตใจตัวอื่น สารที่ทำให้เกิดภาพหลอนและสารระเหย แต่ไม่รวมถึงกาแฟและบุหรี่
“สนามบิน” ให้หมายความรวมถึงสนามบินอนุญาต ที่ขึ้นลงชั่วคราวของอากาศยานที่ได้รับอนุญาตหรือที่รัฐมนตรีประกาศกำหนด
“อธิบดี” หมายความว่า อธิบดีกรมการขนส่งทางอากาศ

ข้อ ๓. อากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา ให้ใช้ทำการบินได้เฉพาะเพื่อการกีฬา การพักผ่อนหย่อนใจและการฝึกบิน หรือใช้ทำการบินในกิจการของส่วนราชการ หน่วยงานของรัฐ และรัฐวิสาหกิจ หรือใช้ทำการบินเพื่อการอื่นตามขอบวัตถุประสงค์ของสมาคมหรือมูลนิธิที่ได้รับอนุญาตจากอธิบดีเท่านั้น

ข้อ ๔. สมาคมหรือมูลนิธิที่ประสงค์จะใช้อากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬาทำการบินเพื่อการอื่นตามข้อ ๓. ให้ยื่นคำขอต่ออธิบดีตามแบบพิมพ์ของกรมการขนส่งทางอากาศพร้อมด้วยเอกสารหลักฐานแสดงขอบวัตถุประสงค์และหลักฐานอื่นตามที่อธิบดีกำหนด
เมื่ออธิบดีได้ตรวจสอบคำขอและพิจารณาเห็นว่าขอบวัตถุประสงค์ของสมาคมหรือมูลนิธินั้นเป็นประโยชน์ต่อสาธารณะ และการทำการบินเพื่อการดังกล่าวจะเป็นประโยชน์ต่อกิจการ การบินหรือสาธารณะประโยชน์ ให้อธิบดีพิจารณาอนุญาต

ข้อ ๕. ผู้ที่จะทำการบินกับอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา นอกจากจะต้องได้รับใบอนุญาตนักบินส่วนบุคคลประเภทอากาศยานเบาพิเศษแล้ว จะต้องเป็นสมาชิกของสมาคม มูลนิธิ หรือชมรมที่อธิบดีเห็นชอบในข้อบังคับเกี่ยวกับการบิน
ข้อบังคับเกี่ยวกับการบินของสมาคม มูลนิธิ หรือชมรม ให้มีรายการอย่างน้อยตามที่อธิบดีประกาศกำหนด
ให้อธิบดีประกาศรายชื่อสมาคม มูลนิธิ หรือชมรมที่อธิบดีเห็นชอบในข้อบังคับเกี่ยวกับการบินให้ทราบทั่วกัน

ข้อ ๖. อากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา ต้องปฏิบัติตามกฎทางอากาศดังต่อไปนี้
(๑) นักบินผู้ควบคุมอากาศยานจะต้องรับผิดชอบในการปฏิบัติตามกฎทางอากาศที่กำหนดในข้อบังคับนี้ เว้นแต่จะมีเหตุจำเป็นอันไม่อาจก้าวล่วงได้ เพื่อประโยชน์แห่งความปลอดภัย ให้นักบินผู้ควบคุมอากาศยานปฏิบัติโดยหลีกเลี่ยงไม่ให้เกิดความเสียหายแก่ชีวิตและทรัพย์สิน
(๒) ต้องทำการบินได้เฉพาะบริเวณพื้นที่ที่อธิบดีประกาศกำหนด
(๓) ต้องทำการบินเฉพาะในระหว่างเวลาที่ดวงอาทิตย์ขึ้นจนถึงดวงอาทิตย์ตก และมีทัศนวิสัย (ground visibility) ไม่ต่ำกว่า ๓ กิโลเมตร โดยต้องบินออกห่างจากเมฆและต้องสามารถมองเห็นพื้นผิว
(๔) จะทำการบินได้เมื่อมีความเร็วลมไม่เกิน ๑๐ น๊อตสำหรับร่มบินและพาราเพลน และไม่เกิน ๑๕ น๊อตสำหรับร่มร่อนและแฮงไกลเดอร์
(๕) ต้องทำการบินเหนือพื้นที่ (terrain) รวมทั้งภูเขา ต้นไม้ และสิ่งปลูกสร้างในระดับที่ปลอดภัยเพียงพอ สำหรับร่มบินและพาราเพลนต้องไม่เกิน ๑,๐๐๐ ฟุต และสำหรับร่มร่อนและแฮงไกลเดอร์ต้องไม่เกิน ๖,๐๐๐ ฟุต
(๖) ก่อนเริ่มทำการบิน นักบินผู้ควบคุมอากาศยาน จะต้องศึกษาข้อมูลที่มีทั้งหมดที่เกี่ยวกับวัตถุประสงค์ในการปฏิบัติการบิน รวมถึงศึกษาข้อมูลที่มีเกี่ยวกับรายงานข่าวอากาศและพยากรณ์อากาศล่าสุด และในกรณีของร่มบินและพาราเพลนให้คำนวณจำนวนเชื้อเพลิงที่จำเป็นต้องใช้ และการปฏิบัติการสำรองในกรณีที่ไม่สามารถปฏิบัติการบินตามแผนที่วางไว้ด้วย
(๗) นักบินผู้ควบคุมอากาศยานมีอำนาจตัดสินใจขั้นสุดท้าย ที่จะปฏิบัติการอย่างใดๆในขณะที่ควบคุมอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา
(๘) ห้ามมิให้นักบินผู้ควบคุมอากาศยานทำการบินในขณะที่ตกอยู่ภายใต้ฤทธิ์สารกระตุ้นทางจิตใจ โดยเหตุผลที่ว่าจะทำให้สมรรถนะบุคคล (human performance) เสื่อมลง
การดื่มเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ หรือดื่มหรือใช้สารกระตุ้นทางจิตใจภายในเวลาแปดชั่วโมงก่อนทำการบิน ให้ถือว่าตกอยู่ภายใต้ฤทธิ์สารกระตุ้นทางจิตใจ
(๙) จะต้องไม่ทำการปฏิบัติการอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา ในลักษณะประมาทหรือปราศจากความระมัดระวัง ซึ่งอาจเป็นผลให้บุคคลอื่นได้รับอันตรายต่อชีวิตหรือทรัพย์สินเสียหาย
(๑๐) ห้ามมิให้ทำการบินเหนือชุมชนหนาแน่น ในเขตเมือง ชนบทที่มีผู้อยู่อาศัย หรือในที่โล่งที่มีคนมาชุมนุมอยู่
ในกรณีที่เกิดเหตุฉุกเฉิน การบินลงต้องไม่ก่อให้เกิดอันตรายต่อบุคคลหรือทรัพย์สินบนพื้นผิว
(๑๑) ในระหว่างการบิน ห้ามมิให้อากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา ทิ้งสิ่งของหรือพ่นสิ่งใดๆ
(๑๒) ห้ามมิให้ทำการบินผาดแผลง
(๑๓) ห้ามมิให้ทำการบินลากจูงอากาศยานหรือวัตถุอื่นใด
(๑๔) ห้ามมิให้ทำการบินเกาะหมู่
(๑๕) กฎทางอากาศตาม (๑๖) ถึง (๒๕) ไม่ปลดเปลื้องความรับผิดของนักบินผู้ควบคุมอากาศยานที่จะต้องดำเนินการเพื่อหลีกเลี่ยงการชนกัน
(๑๖) จะต้องไม่ปฏิบัติการบินอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬาใกล้กับอากาศยานลำอื่นในลักษณะที่อาจก่อให้เกิดการชนกัน
(๑๗) อากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬาที่มีสิทธิในทาง จะต้องรักษาทิศทางและความเร็วของตน
(๑๘) เมื่ออากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา มีทิศทางการบินสวนเข้าหากันหรือเกือบจะบินสวนเข้าหากันซึ่งเสี่ยงต่อการชนกันกับอากาศยนานลำอื่น ให้แต่ละลำบินเบี่ยงทิศหัวเครื่องออกไปทางขวา
(๑๙) เมื่ออากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬาทำการบินเกือบจะอยู่ในระดับบินเดียวกันกับอากาศยานลำอื่น อากาศยานลำที่มีอากาศยานอีกลำหนึ่งบินอยู่ทางขวาต้องให้สิทธิในทางแก่อากาศยานลำที่อยู่ทางขวา เว้นแต่ร่มบินและพาราเพลนต้องให้สิทธิในทางแก่ร่มร่อนและแฮงไกลเดอร์
(๒๐) อากาศยานประเภทร่มบินจะทำการแซงอากาศยานลำอื่นจะต้องแซงทางขวา โดยต้องรักษาระยะห่างให้ปลอดภัย
(๒๑) อากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬาที่อยู่ระหว่างการบิน หรือปฏิบัติการอยู่บนพื้นดิน จะต้องให้ทางแก่อากาศยานที่กำลังบินลง หรืออยู่ในขั้นตอนสุดท้ายในการบินลง
(๒๒) เมื่ออากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬาสองลำหรือมากกว่าบินเข้าหาสนามบินเพื่อวัตถุประสงค์ในการทำการบินลง อากาศยานลำที่อยู่ในระดับสูงกว่าต้องให้ทางแก่อากาศยานลำที่อยู่ในระดับต่ำกว่า แต่อากาศยานลำที่อยู่ในระดับต่ำกว่าต้องไม่บินตัดหน้าหรือบินแซงอากาศยานลำที่อยู่ในขั้นตอนสุดท้ายในการบินลง เว้นแต่ร่มบินและพาราเพลนต้องให้สิทธิในทางแก่ร่มร่อนและ แฮงไกลเดอร์
(๒๓) อากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬาต้องให้สิทธิในทางแก่อากาศยานลำที่ตนทราบว่ามีเหตุบังคับให้ต้องทำการบินลง
(๒๔) อากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬาที่ขับเคลื่อนอยู่บนภาคพื้น ต้องให้สิทธิในทางแก่อากาศยานที่กำลังบินขึ้นหรือพร้อมจะบินขึ้น
(๒๕) ในกรณีที่จะเกิดอันตรายจากการชนกันระหว่างอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬาสองลำที่กำลังขับเคลื่อนอยู่บนพื้นที่เคลื่อนไหวของสนามบินจะต้องปฏิบัติดังต่อไปนี้
ก) เมื่ออากาศยานสองลำมีทิศทางการขับเคลื่อนสวนเข้าหากันหรือเกือบจะขับเคลื่อนสวนเข้าหากัน ให้อากาศยานแต่ละลำหยุดหรือเปลี่ยนเส้นทางไปทางขวาจนกว่าจะปลอดภัย
ข) เมื่ออากาศยานสองลำ มีเส้นทางที่จะต้องขับเคลื่อนมาบรรจบกัน ให้อากาศยานลำที่มีอากาศยานอีกลำหนึ่งขับเคลื่อนอยู่ทางขวาให้ทางแก่อากาศยานลำขวานั้น
ค) อากาศยานลำที่ถูกแซงโดยอากาศลำอื่นมีสิทธิในทาง และอากาศยานลำที่แซงต้องแซงโดยมีระยะห่างที่ปลอดภัยแก่อากาศยานลำที่ถูกแซง

ข้อ ๗. ในกรณีที่มีความจำเป็นเพื่อประโยชน์ในการแข่งขัน ให้อธิบดีมีอำนาจกำหนดหลักเกณฑ์ที่แตกต่างไปจากที่กำหนดในข้อ ๖. ให้อากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬาปฏิบัติได้ โดยนักบินผู้ควบคุมอากาศยานต้องปฏิบัติตามกฎจราจรทางอากาศตามข้อ ๖. และตามหลักเกณฑ์ที่อธิบดีกำหนด ทั้งต้องรับผิดชอบต่อความปลอดภัยในการปฏิบัติการบิน

ข้อ ๘. เครื่องหมายอากาศยานสำหรับอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา ให้ประกอบด้วยเครื่องหมายสัญชาติโดยให้ใช้ตัวอักษรโรมันตัว U นำหน้าเครื่องหมายทะเบียน และเครื่องหมายทะเบียนให้ประกอบด้วยตัวอักษรโรมันหนึ่งตัวและหมู่เลขอารบิคสองตัวตามที่อธิบดีกำหนด โดยให้ผู้จดทะเบียนอากาศยานแสดงเครื่องหมายอากาศยานไว้ใต้ปีกของอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬาขนาดที่มองเห็นได้ชัดเจนและต้องรักษาให้เห็นชัดเจนอยู่เสมอ

ข้อ ๙. ผู้ขออนุญาตเป็นผู้ประจำหน้าที่ในตำแหน่งนักบินส่วนบุคคลประเภทอากาศยานเบาพิเศษ จะต้องมีอายุ สุขภาพร่างกาย ความรู้ และความชำนาญ ดังต่อไปนี้
(๑) มีอายุไม่ต่ำกว่า ๑๕ ปีบริบูรณ์
(๒) มีความสามารถในการมองเห็น การได้ยิน และโครงสร้างร่างกายสมบูรณ์ เพียงพอที่จะทำการบินอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา
(๓) มีความรู้เกี่ยวกับอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬาในเรื่องดังต่อไปนี้
ก. ทฤษฎีการบินพื้นฐาน กฎการบินและอุตุนิยมวิทยา
ข. โครงสร้าง เครื่องยนต์ (สำหรับชนิดที่มีกำลังขับเคลื่อน) ระบบควบคุม สมรรถนะและข้อจำกัดต่าง ๆ ของอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา
ค. การถอดประกอบ และการซ่อมบำรุงรักษาขั้นพื้นฐานต่าง ๆ ตามที่กำหนดในคู่มือของอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา
ง. กฎและระเบียบในส่วนที่เกี่ยวข้องกับสิทธิของผู้ถือใบอนุญาตนักบินส่วนบุคคลประเภทร่มบิน ร่มร่อน พาราเพลน หรือแฮงไกลเดอร์
จ. การปฏิบัติเพื่อความปลอดภัยและวิธีปฏิบัติในกรณีฉุกเฉินซึ่งรวมทั้งการปฏิบัติเพื่อหลีกเลี่ยงการก่อให้เกิดความเสียหายแก่ชีวิต ร่างกาย และทรัพย์สินของบุคคลอื่น
(๔) ความชำนาญ
ก. สำหรับร่มร่อนและแฮงไกลเดอร์ ผู้เล่นต้องได้รับการฝึกบินภายใต้การควบคุมดูแลของครูการบินที่มีคุณสมบัติตามข้อ ๑๐. โดยเป็นชั่วโมงบินเดี่ยวไม่น้อยกว่า ๓๐ ชั่วโมง และทำการบินขึ้นไม่น้อยกว่า ๒๕ เที่ยว และบินลงไม่น้อยกว่า ๒๕ เที่ยว

ข. สำหรับร่มบินและพาราเพลน ผู้เล่นต้องได้รับการฝึกบินภายใต้การควบคุมดูแลของครูการบินที่มีคุณสมบัติตาม ข้อ ๑๐. โดยเป็นชั่วโมงบินเดี่ยวไม่น้อยกว่า ๒๐ ชั่วโมง และทำการบินขึ้นไม่น้อยกว่า ๔๐ เที่ยว และบินลงไม่น้อยกว่า ๔๐ เที่ยว
ทั้งนี้ อธิบดีอาจกำหนดให้ใช้ความชำนาญในการบินกับอากาศยานประเภทอื่นเพื่อลดจำนวนชั่วโมงบินตามที่กำหนดใน ก. และ ข. ลงได้ตามที่เห็นสมควร

ข้อ ๑๐. ผู้ถือใบอนุญาตนักบินส่วนบุคคลทุกประเภทรวมทั้งผู้ถือใบอนุญาตนักบินส่วนบุคคลประเภทอากาศยานเบาพิเศษ ที่จะทำหน้าที่เป็นครูการบินร่มบิน ร่มร่อน พาราเพลน หรือแฮงไกลเดอร์ จะต้องได้รับการเพิ่มศักย์การบินของอากาศยานแบบดังกล่าวและสามารถสอนความรู้เกี่ยวกับอากาศยานตาม ข้อ ๙. (๓) และมีประสบการณ์ในการบินกับอากาศยานเบาพิเศษแบบดังกล่าวมาแล้วไม่น้อยกว่า ๑๐๐ ชั่วโมงบิน
ครูการบินต้องรับผิดชอบในการปฏิบัติการบินของศิษย์การบิน ภายใต้การควบคุม ดูแลหรือการให้อำนาจในการบินของตน

ข้อ ๑๑. ผู้ถือใบอนุญาตนักบินส่วนบุคคลประเภทอากาศยานเบาพิเศษ มีสิทธิทำหน้าที่เป็นนักบินผู้ควบคุมอากาศยานโดยไม่มีค่าตอบแทนกับอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬาที่ถือใบอนุญาต ในเที่ยวบินที่ไม่มีบำเหน็จเป็นทางค้า และมีสิทธิถอดประกอบ ซ่อมบำรุงรักษา รับรองการตรวจการบำรุงรักษา และการบริการตามปกติของอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬาแต่จะใช้สิทธินี้ไม่ได้ ถ้าหากผู้ถือใบอนุญาตมิได้ศึกษาให้ทันสมัยซึ่งข่าวสาร คำแนะนำและคู่มือทั้งปวงเกี่ยวกับการบำรุงรักษาและความสมควรเดินอากาศของอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา

ข้อ ๑๒. ผู้ถือใบอนุญาตนายช่างภาคพื้นดินประเภทสองมีสิทธิถอดประกอบ ซ่อมบำรุงรักษา รับรองการตรวจการบำรุงรักษา การบริการตามปกติของอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬาด้วย แต่จะใช้สิทธินี้ไม่ได้ ถ้าหากผู้ถือใบอนุญาตมิได้ศึกษาให้ทันสมัยซึ่งข่าวสาร คำแนะนำและคู่มือทั้งปวงเกี่ยวกับการบำรุงรักษาและความสมควรเดินอากาศของอากาศยานเบาพิเศษประเภทร่มบิน

ข้อ ๑๓. บรรดาสมาคมหรือมูลนิธิที่กรมการขนส่งทางอากาศได้อนุญาตให้ใช้อากาศยานเบาพิเศษทำการบินเพื่อวัตถุประสงค์ที่มิใช่เพื่อการกีฬา การพักผ่อนหย่อนใจและการฝึกบินตามข้อบังคับของคณะกรรมการการบินพลเรือน ฉบับที่ ๔๓ เรื่อง อากาศยานเบาพิเศษ อยู่ก่อนวันที่ข้อบังคับนี้มีผลใช้บังคับ ให้ถือว่าได้รับอนุญาตจากอธิบดีตามข้อ ๓. แห่งข้อบังคับฉบับนี้

ข้อ ๑๔. บรรดาสมาคม มูลนิธิ หรือชมรมที่กรมการขนส่งทางอากาศได้เห็นชอบในระเบียบกฎเกณฑ์ หรือข้อบังคับเกี่ยวกับการบินตามข้อบังคับของคณะกรรมการการบินพลเรือน ฉบับที่ ๔๓ เรื่อง อากาศยานเบาพิเศษ อยู่ก่อนวันที่ข้อบังคับนี้มีผลใช้บังคับ ให้ถือว่าอธิบดีเห็นชอบตามข้อ ๕. แห่งข้อบังคับฉบับนี้

ข้อ ๑๕. บรรดาอากาศยานเบาพิเศษที่จดทะเบียนก่อนวันที่ข้อบังคับฉบับนี้มีผลใช้บังคับ ให้ผู้จดทะเบียนอากาศยานแสดงเครื่องหมายอากาศยานให้เป็นไปตามข้อ ๘. ภายในหกสิบวันนับแต่วันที่ข้อบังคับนี้มีผลใช้บังคับ

ข้อ ๑๖. ให้ใช้ข้อบังคับนี้ ตั้งแต่วันถัดจากวันประกาศในราชกิจจานุเบกษา เป็นต้นไป

ให้ไว้ ณ วันที่ พ.ศ. ....

รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม
ประธานคณะกรรมการการบินพลเรือน
ร่าง กบร.แบบพิมพ์.....จะได้แก้ไขได้......ช่วยกันอ่าน....และแสดงความคิดเห็น.....

• Guests
ผมได้ช่วยแจ้งที่งานเลี้ยง งานแข่งร่มที่สุรินทร์แล้วนะครับ ก็หวังว่าคงจะมีคนเข้าไปช่วยกันคิด และแสดงความคิดเห็นกันนะครับ

• Guests
ถึง..กรมการขนส่งทางอากาศ เรื่อง กบร.ร่มบิน - 14/08/2006 06:33
--------------------------------------------------------------------------------
ก่อนที่ร่างข้อบังคับ กบร.ร่มบิน จะออกมา และมีการประชุมวันที่ 18 ส.ค.นี้

ยังอยากแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมครับ โดยเฉพาะข้อที่ 6. เพราะบางส่วน หากพวกเราปฏิบัติตามไม่ได้ ก็จะเป็นการกระทำที่ผิดกฎ

หลักการคือเขียนกฎ ให้น้อยที่สุดครับ อย่าไปเขียนเยอะ

- 6.2 ต้องทำการบินได้เฉพาะบริเวณพื้นที่ที่อธิบดีประกาศกำหนด

ปกติปัจจุบัน ยังไม่เห็นประกาศเลยว่ามีพื้นที่ไหน ร่มบิน บินได้บ้างในปัจจุบัน

น่าจะเป็นว่าห้ามทำการบินในบริเวณพื้นที่ที่อธิบดีประกาศ

ซึ่งข้อนี้เกี่ยวโยงไปถึง สถานที่ขึ้นลงชั่วคราวซึ่งยังเป็นของอากาศยานเบาพิเศษ( อุลตร้าไลท์ ) ที่เวลายื่นเรื่องขอมีข้อยุ่งยากมากๆ สนามร่มบินไม่เหมือนสนามบิน ไม่จำเป็นต้องมีทางวิ่ง รวมทั้งติดข้อบังคับของประกาศกรมที่ต้องมีระยะห่าง 30 กม.จากสนามบิน การส่งเจ้าหน้าที่กรม 2-3 คนไปตรวจ ก็มีค่าใช้จ่ายสูง ( คนเดียวได้ไหม )

อยากให้ร่มบินไม่ต้องไปติดข้อบังคับสถานที่ขึ้นลงชั่วคราว( ของร่มร่อนยิ่งหนัก ) ให้ออกกฎเกี่ยวกับเรื่องนี้ออกมาต่างหากน่าจะดีกว่า จึงอยากให้พิจารณาเรื่องนี้ไปพร้อมๆกันทีเดียว

- 6.3 ต้องทำการบินเฉพาะในระหว่างเวลาที่ดวงอาทิตย์ขึ้นจนถึงดวงอาทิตย์ตก
ตรงดวงอาทิตย์ตก

วันก่อนหอบังคับการบินโทรมาแจ้งว่าดวงอาทิตย์ตกแล้ว ไม่อนุญาตให้บิน ทั้งๆที่ยังสว่างอยู่ บินได้สบายๆ รู้สึกว่ามีข้อบังคับของต่างประเทศ มีข้อยกเว้นเป็นว่า “บินหลังจากดวงอาทิตย์ตกได้ไม่เกิน 1 ชม. “

- 6.10 ห้ามมิให้ทำการบินเหนือชุมชนหนาแน่น ในเขตเมือง ชนบทที่มีผู้อยู่อาศัย หรือในที่โล่งที่มีคนมาชุมนุมอยู่ ในกรณีที่เกิดเหตุฉุกเฉิน การบินลงต้องไม่ก่อให้เกิดอันตรายต่อบุคคลหรือทรัพย์สินบนพื้นผิว

ตัดให้เหลือเพียง “ห้ามมิให้ทำการบินเหนือชุมชนหนาแน่น” น่าจะดีกว่า เพราะข้อความต่อท้ายมีปัญหาเรื่องตีความ รวมทั้งท่อนสุดท้ายที่ไม่รู้ว่าเขียนไปทำไม ไม่มีนักบินคนไหนหรอกครับ ที่เครื่องดับแล้วอยากบินลงไม่ทำลายทรัพย์สินคนอื่น

- 6.11 ในระหว่างการบิน ห้ามมิให้อากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา ทิ้งสิ่งของหรือพ่นสิ่งใดๆ

ข้อนี้ไม่น่าเขียน ปกติก็ไม่เห็นมีใครทิ้งอะไรอยู่แล้ว หากจะทิ้งก็น่าจะเป็น ปลายท่อไอเสีย หรือใบพัดที่หลุด ที่พ่นก็พ่นควันจากท่อไอเสีย... ไม่อย่างนั้นจะกระทบไปถึงตอนแข่งขันทิ้งถุงแป้งอีก

- 6.14 ห้ามมิให้ทำการบินเกาะหมู่

ข้อนี้ ควรตัดออกครับ การบินเกาะหมู่นั้น มีที่มาจากกฎของเครื่องบิน ซึ่งมีความไวสูงและอันตราย ไม่เหมือนลักษณะเฉพาะของร่ม ที่สามารถกระทำได้ และทำกันประจำ เพราะไม่งั้นจะโดนตีความผิด ตอนขึ้นไปบินพร้อมๆกัน 2ตัวขึ้นไป
การบินใกล้ๆกัน บางคนก็ตีความว่าเกาะหมู่

พวกร่มร่อนจะผิดกฎข้อนี้มากที่สุด เพราะพื้นที่บินมีจำกัด
พอวันหลังจะขึ้นบินที ต้องทำเรื่องไปขออนุญาตกรมที คงยุ่งยากครับ

ของผมมีความเห็นเบื้องต้นแค่นี้ครับ จุดประสงค์คือ หากแก้กฎมา แล้วในทางปฏิบัติทำไม่ได้หมด หรือยุ่งยาก มันไม่มีประโยชน์....ไหนๆจะแก้แล้ว ขอแก้ให้มันตรงความเป็นจริงได้ไหมครับ

ทุกวันนี้ พยายามทำให้ถูกกฎ แต่ก็ยังมีหลายอย่างที่ผิดและทำไม่ได้...มันก็เหมือนร่มเถื่อนแหละครับ

• Guests
ขอบคุณร่มบินเชียงใหม่ ที่แสดงความคิดเห็น ผมจะประสานงานกับคุณแอร์ เก็บความคิดเห็นของท่านให้ในที่ประชุมพิจารฌา........ยังมีข้อน่าคิดอีกหล ายข้อ......ช่วยกันหน่อยครับ......ขออนุญาตนำคิดเห็นนี้ลงในกระทู้และ web อื่นนะครับ.....ขอบคุณครับ ( ข้อคิดเห็นข้างบนเป็นของร่มบินเชียงใหม่)

• Guests
ขณะที่อ่านข้อความ...... ถึง..กรมการขนส่งทางอากาศ เรื่อง กบร.ร่มบิน........ ก่อนที่ร่างข้อบังคับ กบร.ร่มบิน จะออกมา และมีการประชุมวันที่ 18 ส.ค.นี้ ยังอยากแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมครับ โดยเฉพาะข้อที่ 6 ของชมรมร่มบินเชียงใหม่...คุณธีรศักดิ์โทรมาหาพอดี.....จึงได้คุยถึงรายระเอียดข้ออื่นๆเพิ่มเติม...แล้ว...คุณธีรศักดิ์จะเขียนมาโปรดติดตาม
ผลที่จะตามมา หาก ข้อบังคับฯ นี้ประกาศใช้
1. ครูร่มบินต้องได้รับการเพิ่มศักย์การ (ข้อ 10 ) .....และต้องสามารถสอน....ตามข้อ 9 (3) .....ง. กฎและระเบียบ.....และต้องมี ช.ม.บิน 100 ช.ม.
2. มูลนิธิฯ สมาคมฯ ชมรมร่มบิน ต้องมีข้อบังคับเกี่ยวกับการบินที่อธิบดีเห็นชอบ.......ขณะนี้มีเพียง มูลนิธิฯ สมาคมฯ....ชมรมร่มบินต่าง ต้องร่างข้อบังคับเกี่ยวกับการบิน ให้อธิบดีเห็นชอบ
3. ครู นักบิน ศิษย์การบิน ต้องเป็นชมาชิก . มูลนิธิฯ สมาคมฯ ชมรมร่มบิน ที่มีระเบียบข้อบังคับเกี่ยวกับการบินที่อธิบดีเห็นชอบ ( ตาม ข้อ 5. ผู้ที่จะทำการบิน)
4.ต้องทำการบินได้เฉพาะบริเวณพื้นที่ ที่อธิบดีประกาศกำหนด......ขณะนี้ยังไม่มี มีแต่ของอุลต้ราไลท์
5. นักบินร่มบิน ช่าง( นายช่างภาคพื้นดินประเภท 2) ไม่มีสิทธิซ่อมใหญ่ (overhaul)ร่ม เครื่องยนต์ ใบพัด ได้แต่ ซ่อมย่อยนะครับ ตาม ข้อ 11. และ 12.

.
;)

• Guests
ผมขอแสดงความคิดเห็นนะครับ ตามจากร่างที่ออกมาหลังสัมมนาแล้วนะครับ

ในข้อ 1 และ ข้อ 2 จะเห็นว่าได้เปลี่ยนเป็นคำว่า " อากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา " นั้นดีอยู่แล้ว เพราะ ร่มบิน ร่มร่อน พาราเพลน และแฮงไกล์เดอร์ เมื่ออยู่ในคำว่า อากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา ชื่อก็บอกอยู่แล้ววันข้างหน้าจะได้มีโอกาสแยกออกมาจาก อากาศยานส่วนบุคคล ( ตอนนี้ยังเป็นอากาศยานส่วนบุคคลอยู่ ดูจากเอกสารต่างๆ ของทะเบียนเครื่องได้ครับ ) และน่าจะมีกฎกระทรวงที่เกี่ยวข้องแยกออกมาให้เป็นประโยชน์ เช่นอัตราค่าธรรมเนียม หรืออาจจะแยกออกมาไม่ได้เป็นอากาศยานส่วนบุคคลเลยก็ได้ เป็นอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา (โดยแท้จริง ) ผมเข้าใจถูกไหมครับพี่เกรียงศักดิ์ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ข้อ 3 และ ข้อ 4 การบินเพื่อวัตถุประสงค์อื่นนอกเหนือจากการกีฬา ต้องขออนุญาตจากอธิบดี
ตรงนี้ผมอยากให้เป็นส่วนของสมาคม หรือมูลนิธิเป็นผู้ดูแลครับ งานหลายงานที่ต้องบินช่วยเหลือสังคม ไม่ว่าจะกู้ภัย เปิดงานต่างๆ แสดงการบินให้ประชาชนดู เพื่อให้กิจการอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬานี้เจริญก้าวหน้า ควรจะเปิดโอกาสให้สามารถบินกันได้โดยง่าย
ส่วนที่เกรงว่าจะสร้างปัญหาแก่สังคม ทางกรมก็ตกลงสรุปหลักการและวิธีพิจารณาเรื่องการอนุญาตแก่สมาคม มูลนิธิ ให้เรียบร้อยว่า งานแบบไหนให้บิน แบบไหนไม่ให้บิน แล้วสมาคม มูลนิธิ ก็มาใช้พิจารณาอนุญาตแก่สมาชิกไป เหมือนให้สมาคม มูลนิธิ ทำงานแทนกรมฯ ครับ ไม่งั้นจะต้องทำหนังสือกันตลอดเลย แล้วต้องใช้เวลานามด้วยครับ

ข้อ 6 (4) ความเร็วลมของร่มบิน และพาราเพลน ไม่เกิน 10 น๊อต ผมอยากให้เป็น 15 น๊อตเหมือนร่มร่อน จริงอยู่ 10 น๊อตตอนนี้น้อยคนที่บินได้ แต่เมื่อท่านสามารถพัฒนาทักษะจนสามารถบินกับลมได้มากกว่านั้น ก็น่าจะเปิดช่องไว้ครับ อย่าลืมนะครับว่า " ไม่เกิน " อีกอย่างข้อบังคับนี้มันจะอยู่อีกหลายปีกว่าจะแก้กันใหม่ ถึงตอนนั้นนักบินเอง หรืออุปกรณ์อาจพัฒนาไปข้างหน้าแล้วก็ได้

ข้อ 6 (11) ห้ามทิ้งสิ่งของหรือพ่นสิ่งใดๆ ผมอยากให้ตัดออก หลายกรณีที่เราต้องใช้เช่น ทิ้งยาอาหารเวลาที่เราบินกู้ภัย ทิ้งถุงแป้งเวลาแข่งขัน นำลูกบอลลงมาให้งานเปิดกีฬา แต่สิ่งที่กฎนี้ออกมาน่าจะแค่กลัวการทิ้งของผิดกฎหมายอย่างเดียว แต่จะทำให้ทิ้งของอีกหลายๆ อย่างถูกจำกัดไปด้วย และอีกอย่างถ้าทิ้งสิ่งผิดกฎหมายจะจะผิดกฎหมายอาษาอยู่แล้วครับ

ข้อ6 (12) (13) (14) บินผาดแผลง บินลากจูง บินเกาะหมู่ ให้ยกเลิกทั้ง 3 ข้อเลย มันจะมีปัญหาในการตีความป่าวๆ เราบินตามปกติก็อาจจะเข้าไปติดอยู่ในกฎนี้โดยไม่รู้ตัว และที่ทราบมากฎนี้ลอกมาจากเครื่องบินเขาครับ อีกอย่างถ้าคิดว่าเราจะบินให้เกิดอันตรายแบบนี้ มันก็มีข้อบังคับ ข้อที่ 6 (1) อยู่แล้วนี่ครับ

ข้อ10 ชั่วโมงครูการบิน 100 ชั่วโมง ผมคิดว่าน่าจะเป็น 200 ชั่วโมงครับ อันนี้นักบินทุกท่านทราบดี

ข้อ11 และข้อ12 เรื่องการซ่อมบำรุง จะต้องมีคำว่า " ซ่อมใหญ่ " ด้วย ถ้าซ่อมใหญ่ไม่ได้ ก็เป็นการปิดกั้นความเจริญของวงการบินแน่นอน วงการเจริญมาถึงวันนี้ได้ก็เพราะ ภูมิปัญญาของช่างไทยเนี่ยแหละครับ ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งว่าจะต้องไปสอบใบอนุญาตช่างเพื่อมาซ่อมเครื่องร่มของเราเอง

ที่คิดได้ก็เท่านี้ก่อนครับ รายละเอียดมันเยอะ แล้วไปพิจารณาร่วมกับพี่น้องชาวร่มบิน ร่มร่อน อีกครั้งในวันที่ 18 สิงหาคม 2549 นี้ เวลา 09.00 น. อย่าลืมนะครับ ถ้าจะบินอากาศยานประเภทนี้อยู่ สละเวลาสักวัน ไปช่วยกันสร้างกฎของเราเอง จากนั้นก็บินไปชั่วลูกชั่วหลานด้วยกำที่ท่านสร้างกันไว้เนี่ยแหละครับ

• Guests
เขียนอยู่คนเดียวเบื่อผมหรือยัง.........เมื่อวานนั่งอยู่ห้นาcom ทั้งวันติดตามการอ่านของท่านใน 8 web ไม่มีคำถามเลย........ยังดีมีหลายท่านอ่านซึ่งมีจำนวนเพิ่มอยู่เรื่อยๆ... ..........แต่วันนี้มีจากคุฌแอร์ ถามว่า..........ในข้อ 1 และ ข้อ 2 จะเห็นว่าได้เปลี่ยนเป็นคำว่า " อากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา " นั้นดีอยู่แล้ว เพราะ ร่มบิน ร่มร่อน พาราเพลน และแฮงไกล์เดอร์ เมื่ออยู่ในคำว่า อากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา ชื่อก็บอกอยู่แล้ววันข้างหน้าจะได้มีโอกาสแยกออกมาจาก อากาศยานส่วนบุคคล ( ตอนนี้ยังเป็นอากาศยานส่วนบุคคลอยู่ ดูจากเอกสารต่างๆ ของทะเบียนเครื่องได้ครับ ) และน่าจะมีกฎกระทรวงที่เกี่ยวข้องแยกออกมาให้เป็นประโยชน์ เช่นอัตราค่าธรรมเนียม หรืออาจจะแยกออกมาไม่ได้เป็นอากาศยานส่วนบุคคลเลยก็ได้ เป็นอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา (โดยแท้จริง ) ผมเข้าใจถูกไหมครับพี่เกรียงศักดิ์ ช่วยชี้แนะด้วยครับ ...........ขอตอบว่าถูกต้อง.........เมื่อ ข้อบังคับ กบร. ออกมาประกาศใช้แล้ว....... กรมฯ กำลังแก้ กฏหมายให้มีประเภทของอากาศยานซึ่งเดิมมีเพียง อากาศยานขนส่งและ อากาศยานส่วนบุคคลเท่านั้น ผมได้แจ้งให้งานกฏหมาย กรมฯ ว่าเราน่าจะมีประเภทของอากาศยานเพิ่มได้แก่อากาศยานเพื่อการฝึกบินและอากา ศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา .....และถ้ามีอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา..........ปรากฏขึ้นในข้อบังคั บ กบร.แล้ว ทางกรมฯถึงจะดำเนินการเสนอ.....ร่างกฎกระทรวงที่เกี่ยวข้องแยกออกมาให้เป็ นประโยชน์ เช่นอัตราค่าธรรมเนียม ......ให้ รมต. ออกกฎกระทรวง.......หรืออีก 2 ปีข้างห้นา......กฏหมายใหม่ยกเว้นอากาศยานเบาพิเศษเพื่อการกีฬา .....เป็นอากาศยานที่ไม่ต้องควบคุม....ตามที่ได้ชี้แจงในที่สัมนา........ ...ส่วนข้ออื่นคุณแอร์ไม่ได้ถามผม....คงถามความคิดเห็นจากท่านทั้งหลาย... .....ช่วยกันแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ.........มีเวลาอีก 3 วัน....18 ส.ค.49....ณ กรมฯ...รักร่มบินต้องมาช่วยกันเด้อ

• Guests
งั้นรบกวนถามเพิ่มนะครับ ในฐานะที่คุณเกรียงศักดิ์เป็นช่างด้วย ทำหน้าตรวจอากาศยาน ท่านคิดว่าพวกผมสามารถซ่อมเครื่องร่มบินกันเอง (โอเวอร์ฮอล) ได้ไหมครับ มันมีอะไรที่แตกต่างหรือมีอะไรเป็นการจำเพาะ ของเครื่องยนต์ด้านนี้หรือไม่ครับ มันมาจากเครื่องยนต์มอเตอร์ไซค์จริงๆครับ ส่วนเครื่องนอกก็เป็นเครื่องสองจังหวะธรรมดาเอง

Guest_ร่มบินเชียงใหม่_*

Guest_ร่มบินเชียงใหม่_*
  • Guests
หลังจากได้โทรคุยกับพี่เกรียงศักดิ์ ถามว่ามีแค่ข้อ 6 เท่านั้นหรือ
จริงๆแล้วมีอีก แต่เกรงใจ

ไหนๆก็จะแก้ใหม่แล้ว ได้ไม่ได้ ค่อยว่ากัน
เลยอยากจะเสนอเพิ่มครับ

- ข้อ 2. “สนามบิน “ ให้หมายความรวมถึงสนามบินอนุญาต ที่ขึ้นลงอากาศยานชั่วคราว

เสนอว่า สนามร่มบิน ไม่ใช่สนามของอุลตร้าไลท์ จึงไม่จำเป็นต้องมีทางวิ่ง และไม่ควรกำหนดว่า บินได้แค่รัศมีไม่เกิน 5 ไมล์โดยรอบ

นิสัยของคนบินร่ม จะไม่บินอยู่รอบๆ ทั้งปีทั้งชาติหรอกครับ มันต้องบินออกไปไกลบ้าง ทำไมไม่อนุญาต ให้บินได้ทั่วอำเภอ หรือได้กว้างกว่านี้ โดยมีเงื่อนไขที่ว่า ไม่ไปบินในเขตห้ามบิน หรือเหนือชุมชนหนาแน่น เพราะปกติแถบชนบท บริเวณทุ่งโล่งนอกเขตเมือง ร่มบินควรจะบินได้ ตราบใดที่ไม่ทำความเดือดร้อนให้บุคคลที่ 3 หรือรบกวนวงจรการบินของเครื่องบิน ไม่เข้าใจว่าทำไมห้ามบินไกล ( สถิติโลก ร่มบิน บินรวดเดียวได้ 952 กม. )

การขออนุญาต ควรจะมีขั้นตอนที่ง่ายกว่านี้ และมีค่าใช้จ่ายถูกกว่านี้ครับ เจ้าหน้าที่ไปตรวจไม่เห็นจำเป็นต้องไป 2-3 คน ค่าเครื่องบินไปกลับ ค่าที่พัก อาหาร แต่ละครั้งมันมากโขทีเดียว

หรือไม่ต้องไปตรวจก็ได้ ขอให้ใช้แค่ใบรับรองจากเจ้าของที่ดินที่ใช้ทำสนาม ให้แนบรูปถ่าย กำหนด พิกัด แล้วมีคำรับรองจาก อบต. เทศบาล หรือ อำเภอ ( รวมทั้งถ้าจังหวัดนั้นมีสนามบิน ก็ให้มีคำรับรองจากหน่วยควบคุมจราจรทางอากาศว่าไม่ได้รบกวนวงจรการบินว่า ) หากร่มบินไม่ได้ก่อให้เกิดเสียงดัง ทำความเดือดร้อนให้ชาวบ้าน ก็น่าจะพอเพียงแล้วครับ

- ส่วนข้อ 6.2 ให้ทำการบินได้เฉพาะบริเวณพื้นที่ ที่อธิบดีประกาศกำหนด ก็ให้เปลี่ยนเป็น “ ห้ามทำการบิน ในพื้นที่ ที่อธิบดีประกาศกำหนด “

สรุปคือให้ทำเรื่องขออนุญาตที่ขึ้นลงชั่วคราว บินได้ทั่วอำเภอ หรือพื้นที่ที่ขอ และให้อธิบดีประกาศว่าพื้นที่ส่วนไหนในจังหวัด หรือเขตนั้น ห้ามบิน ( พื้นที่ที่เหลือบินได้ )
หรือให้ดีสุด ร่มบิน ไม่ต้องมีที่ขึ้นลงชั่วคราวเลย กำหนดเป็นเขต เป็นอำเภอ เป็นจังหวัด ว่าพื้นที่ไหนบินไม่ได้บ้าง ที่เหลือบินได้หมด

- ข้อ 3. อากาศยานเบาพิเศษ เพื่อการกีฬา ให้ใช้ทำการบินได้เฉพาะเพื่อการกีฬา การพักผ่อนหย่อนใจ และเพื่อฝึกบิน หรือใช้ทำการบินในกิจการของส่วนราชการ หน่วยงานของรัฐ และรัฐวิสาหกิจ

ข้อนี้ ส่วนใหญ่พอมีพิธีเปิดงานส่วนรวมสาธารณะ หรืองานช่วยเหลือต่างๆ เช่น น้ำท่วม ภัยพิบัติ ต่างๆ เมื่อได้รับการร้องขอ ( ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องเร่งด่วน ) และได้รับอนุญาตจากเจ้าหน้าที่ เช่น ทหาร ผู้ว่า หรือเจ้าของท้องที่ ว่าให้บินปฏิบัติงานได้ ( โดยไม่ไปทำความเดือดร้อนให้บุคคลที่ 3 ) รวมทั้งขออนุญาตจากหอบังคับการบิน ( ถ้ามี )ก็ให้ทำการบินได้ โดยที่ไม่ต้องทำเรื่องถึงอธิบดีฯอีก เพราะขั้นตอนขออธิบดียุ่งยาก และล่าช้าไม่ทันการ หากจะแก้เป็น ได้รับความเห้นชอบจาก สมาคม มูลนิธิ หรือ ประธานชมรมที่ได้รับอนุญาต ก็น่าจะง่ายกว่าครับ

- เรื่องประกัน อากาศยาน เนื่องจากเป็นอากาศยานพิเศษเพื่อการกีฬา ให้ยกเว้นไม่ต้องมีประกันประเภทที่ 3 เพราะจริงๆแล้วโอกาสที่ร่มบินจะไปทำความเสียหายให้บุคคลที่ 3 มีน้อยมาก เพราะมีข้อห้ามบินเหนือชุมชนหนาแน่นอยู่แล้ว

กฎหมายอาญาครอบคลุม เอาผิดได้อยู่แล้ว หากไปตกใส่บ้านหรือทำให้ทรัพย์สินผู้อื่นเสียหาย

- อีกเรื่อง ที่อยากให้มีกฎเกณท์ ตอนตรวจเครื่อง ตรวจร่ม เช่นร่มที่จดทะเบียนได้ต้องผ่านการตรวจ Porosity ( เพื่อป้องกันไม่ให้เอาร่มเก่า ที่หมดสภาพมาบิน ) รวมทั้งกำหนดขนาดของร่ม ให้เหมาะสมกับน้ำหนักนักบินรวม เช่น ห้ามจดทะเบียนร่ม 14,18 ตร.เมตร หรือร่มที่ไม่ผ่านการรับรองจากหน่วยงานมาตรฐาน ห้ามบิน

- และเรื่องครูฝึก ที่ควรจะเข้มงวดมากกว่าปัจจุบัน อย่างน้อยต้องมีมาตรฐาน ในการให้ความรู้ทั้งทฤษฎีและฝึกปฏิบัติ เพื่อไม่ให้ศิษย์การบินเรียนลัด หรือถูกปล่อยเดี่ยว โดยไม่มีความพร้อม จึงควรมีการเขียนหลักสูตรกลางที่มีมาตรฐาน

ท้ายสุด ที่อยากขอมากสุด คือ ขออย่ามาคุมพวกเราเล้ย...อย่านับเราเป็นอากาศยานใดๆ เปิดให้พวกเราบินเล่น กันอย่างอิสระภายใต้กฎหมายบ้านเมืองในปัจจุบัน และกฎของชมรมแต่ละจังหวัด จะได้ไหม แหมแค่งานของกรมเอง ก็วุ่ยวายกับเครื่องบินส่วนบุคคล เครื่องบินพาณิชย์ จนทำกันไม่ทันอยู่แล้ว อย่าพยายามเอา ภาระมาเพิ่มให้คนทำงานน่าจะดีกว่าครับ

ขอบพระคุณยิ่งครับ

มีผู้ใช้งาน 0 ท่าน กำลังดูหัวข้อนี้

มีสมาชิก 0 ท่าน, ไม่ใช่สมาชิก 0 ท่าน, และไม่ต้องการเปิดเผยตัว 0 ท่าน กำลังใช้งานเว็บในขณะนี้